ใครเคยใช้ ispconfig บ้างค่ะนู๋หาทางใช้ มา 2 อาทิตย์ แล้ว

ใครเคยใช้ ispconfig บ้าง ค่ะนู๋หาทางใช้ มา 2 อาทิตย์ แล้วก็ยังใช้ไม่เป็นเลยอะ

ที่ทำได้ต้อนนี้ คือ
สร้าง reseller ได้
สร้าง client ได้
สร้าง site

นู๋ หนู

555… คุณครูใหญ่ มาเองเลย

แล้วนู๋ เอ๊ยไ่ม่ใช่ ต้องเป็น หนู … แล้วหนูต้องการทราบเกี่ยวกับอะไรบ้างละครับ เพราะเท่าที่บอกมา ก็ใช้งานได้แล้วนี่ครับ สามารถ เพิ่ม Reseller ได้ สร้าง Client ได้ สร้าง Site ใหม่ได้ แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วนะครับ

เพียงแค่ จดโดเมน แล้วกำหนดค่า DNS ให้ชี้มาที่เครื่องของหนู (หากไม่ทราบว่า NS1, NS2 ชื่ออะไร ก็ถาม Admin คนที่เขา Setup เครื่องให้) เมื่อโดเมนชี้มาที่เครื่องเรียบร้อยแล้ว ก็สามารถ FTP เข้ามาที่เครื่อง เพื่อทำการ Upload ไฟล์ ของเว็บไซต์ … เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

เคยครับ ตอนไม่มีตังซื้อ DA อะนะ 555+

ก็ หนู เนี่ยแระ คน ทำเครื่อง เหอะๆๆ

ใส่ ns อะไรก็ได้ไปก่อนก็ได้ครับ พอจด domain แล้วค่อย register ns แล้วเปลี่ยน ns ของ domain เป็น ns ที่เรา register ไป ก็ใช้ได้แล้วครับ

แต่ว่าเนื่องจากคุณใช้ dynamic ip ไม่ใช่ static ip จิงทำให้ต้องเปลี่ยน ip ของ ns ที่จดไปทุกครั้งที่่ต่อเน็ตใหม่ครับ

NS ก็ชี้ไปที่เว็บที่ให้บริการ Dynamic DNS นี่แหละครับ ลองอ่านรายละเอียดดูครับ
no-ip มีให้บริการฟรีหรือปล่าวผมก็ไม่ทราบ
ปรกติเคยใช้ zoneedit ที่เดียว

1. แล้วถ้า เป็น fix ip ละค่ะ มันจะง่ายกว่าหรือป่าว
  2. เรื่องจด domain เนี่ยไม่เข้าใจ อะมันยังไง ค่ะ ต้องจด ทะเบียน คืออะไร ใช่ อันเดี่ยวกับ ที่ จด พวก .com ที่ ปี ละ 300 อะไรนั้นหรือป่าว

1.fix ip ง่ายกว่าอยู่แล้วครับ
2. สอบถามที่จดโดเมนนะครับ ให้เขาแนะนำเรื่อง dynamic dns