แนะนํากันหน่อยครับ โปรแกรมอะไรบ้างที่ Iphone ต้องมี

แนะนํากันครับ พึ่ง restore มาต้องลงใหม่หมดเลย หึหึ
กติกา ช่วยใส่สั้นๆด้วยนะครับว่าโปรแกรมใช้ทําอะไร
ผมเริ่มแนะนําก่อนเลยแล้วกันครับ

IM+Lite

Twinkle

อ๊ากกกกก เราต้องไปซื้อกับเค้ามั่งซะแล้ว T^T แนะนำทีครับที่ไหนดี

Skype Keyboard 5 แถว iblacklist

iSSH - secure shell client
Jaadu RDP - remote windows client

แจ่มมากครับ.

irdesktop - remote desktop อีก 1 ทางเลือก

เกม ibowl หนุกดีครับ เกมโบลิ่ง โยนไอโฟนเอา (แนะนำจับ iphone ให้แน่น)

PDANet เอาไว้เป็น Modem ให้ MacBook

แรงด้วยไฮเนเก้นหรือเปล่าต้น

[quote author=212cafe.com link=topic=23745.msg226820#msg226820 date=1256560666]
PDANet เอาไว้เป็น Modem ให้ MacBook

อิืจฉาป๋าๆ จังเลย ย^^" อยากมี iphone 3gs ใช้

บน iPhone อ่าครับ แต่ทั้ง MacBook หรือ NoteBook ก็ใช้ได้มั้งครับ
ไม่ค่อยรู้ว่าทาง Windows เค้าไปถึงไหนกันแล้ว

PDANet เขาไม่ใช้กันแล้วนะลุง ถ้า FW 3.xx ขึ้นมา ต่อผ่าน iphone ได้เลยไม่ต้องใช้โปรแกรมเสริม

แล้วพวก 2G, 3G ทำได้ป่ะครับ

ได้สิคับ ขอให้ fw 3.0 ขึ้นไป

เกมส์

crash kart - เกมส์รถแข่ง สนุกมาก
Macman - จาก cydia
Othello - ฟรีจาก appstore
Moonlight mahjong light - อันนี้เกมจับคู่ไพ่จีน เจ๋งมาก เป็นแบบ 3D หมุนมุมมองต่างๆได้ ซูมเข้าออกได้ มีให้เลือกเล่นได้หลายหน้า ฟรีจาก appstore เช่นกัน
bomberman - อันนี้คิดว่าหลายคนคงเล่นแน่นอน
Dizzy Bee - เกมส์ผึ้ง น่ารักๆ
de Blob -
Monkey ball - เล่นยากเลย ที่จริงไม่ค่อยชอบนะ
HoldEm - ใครชอบ Porker ก็นี่เลย เจ๋งมาก เป็นภาพวีดีโอ
DisneysAllstars - ใครเคยเล่นเกม DisneyAllstar คงรู้ เกมส์น่ารักๆ
Labyrinth - เจ้าเก่า เกมส์นี้
Numba - เกมส์แนว Puzzle ฝึกสมองดี
Tetris เกมสุดคลาสสิคเลย
Bejeweled 2 ภาพเสียงอลังการเหมือนเล่นบนคอม
CritterCrunch อันนี้สนุกดี แนวเกมแปลกใหม่ กบกินแมลง?
BubbleBash ชอบมาก เล่นครบทุกlevelเลย
Crash Bandicoot (CBNK 3D) เกมขับรถแข่ง บังคับยากอ่ะ เลยไม่ค่อยเล่น
Monkey Ball ลิงเก็บกล้วย อันนี้ก็บังคับยากจัง ไม่ค่อยเล่นเช่นกัน
Enigmo หยดน้ำลงไห สนุกดี ประลองไหวพริบของเรา
puzzloop มันคือ zuma ในไอโฟน สนุกดีเช่นกัน
Aurora Feint เล่นไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ แต่มันฟรี!!!
SolarQuest ตะลุยอวกาศ บังคับยานด้วย accelerometer
Dizzy Bee ผึ้งอ้วนกลม กลิ้งไปมา
BreakClassic อันนี้ก็คลาสสิค สมชื่อเลย ลูกบอลกระเด้งตีก้อนอิฐ
mondo solitaire ชอบๆ เอาไว้เล่น freecell
Disney cards ภาพสวยอ่ะ แต่เล่นไม่เป็น
Moonlight Mahjong เกมมาจอง จับคู่
Tap Tap เหมือนเกมเต้น แต่เต้นด้วยนิ้วแทน

โปรแกรมอื่นๆ

Remote - ฟรีจาก Appstore เจ๋งมากๆ สำหรับคนมี wifi ใช้ควบคุม iTunes สะดวกในกรณีมีคอมเครื่องเดียวแย่งกันใช้ 5 5
Bosspref - จาก cydia เจ้าเก่า ปิด edge
Palringo - คุยเอ็ม และอื่นๆ
VoiceNotes -เห็นมีโปรแกรมอัดเสียงหลายตัว ไม่รู้ตัวไหนดี ตัวนี้ก็ใช้ได้นะ เท่าที่ลองใช้ ของฟรี appstore
Wedict - อันนี้ขาดไม่ได้เลย
aSleep - เข้าใจว่าเป็นโปรแกรมกล่อมนอน จะมีเสียงดนตรี เสียงลม เสียงธรรมชาติ เบาๆ ก็เข้าท่านะ เวลานอนไม่หลับ ตั้งเวลาปิดได้ด้วย
fileMagnet - โปรแกรมดีๆติดเครื่องไว้ แต่เราไม่มี Mac 5 5
MxTube - ยังไม่ได้ลองเลย เสถียรหรือปล่าวไม่รู้ โปรแกรมโหลด youTube
Intelliscreen - โปรแกรมแสดงรายการต่างๆที่หน้า Lockclock แต่ลองแล้ว ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่มีขึ้นนะ ใครใช้ได้บ้าง
Palringo เอาไว้เล่น m มีติดไว้ แต่ไม่ค่อยได้ใช้เลย ชอบ agile มากกว่า
Fizz Weather ดูสภาพอากาศ เจ๋งและละเอียด
Insomnia ขาดไม่ได้เลย สำหรับผู้ที่ใช้ winscp , cuteftp
MIM เปลี่ยนชื่อ operator ให้เป็นข้อความไรก็ได้ น่าจะมีกันทุกคนอยู่แล้ว
Poof ซ่อนไอคอน
BossPrefs จำเป็นมากๆ และควรมีกันทุกคน
WinterBoard เอาไว้เปลี่ยน theme
WeDict สำคัญ จะได้ไม่ต้องพก talking dict
MxTube โหลด vdo จาก youtube
Units เครื่องคิดเลขแปลงหน่วยต่างๆ
ShoppingList อันนี้จำเป็นมาก จะได้คอยเตือนว่าจะต้องซื้อของอะไรบ้าง
BannerFree มันก็คือ LED Banner
IntelliScreen อันนี้ก็ไม่ขึ้นที่หน้าlockscreenเหมือนกันแฮะ ไม่รู้เป็นอะไร
aSleep เอาไว้กล่อมนอน ตั้งเวลาปิดได้
Ambiance เหมือนข้างบน แต่มีเสียงให้เลือกเยอะกว่า
Band เล่นดนตรี
iPint เกมไถลแก้วเบียร์ให้ถึงมือ ถ้ารับได้ก็จะได้กินเบียร์
iMilk กินเบียร์เสร็จก็ต้องกินนมล้างปาก แถมเสียงเรอให้ด้วย
CrazyLighter ไฟแช็ค
ZenGarden วาดภาพบนทราย
CrazyMouth เอาน้องไอวางทาบบนปาก แล้วเล่นให้เพื่อนดู ตลกๆ มีท่าผิวปากกับหัวเราะ

อ้างอิง
http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=157680&PN=3

ไม่อยากเป็นทาสของทรูเลยครับ
ถ้าซื้อแต่เครื่องเปล่า มาใช้กับ Dtac มันจะใช้อะไรได้มั่งครับ

แล้วตัวไหนจะคุ้มกว่ากันครับ 16G หรือ 32G ดี
ว่าจะถอยมาใช้ซักตัว

ผมก็ใช้ดีแทคครับก็ใช้ได้ปกติดีครับ
ส่วนขนาดต้องถามว่าดูหนังฟังเพลงไหมถ้าชอบดูหนังฟังเพลงก็32แบบไม่ต้องคิด
ถ้าเพียงแค่ทำงานปกติ16ก็พอครับผมใช้2g. 8gb ยังไม่เต็มเลย

มือ1ทรูครับ.

ชื้อเครื่องเปล่า เอาแบบ unlock เลยครับพี่ เอามา jailbreak แล้วสามารถลงโปรมของ iphone ได้เลยครับ (จะเป็น sim ค่ายไหนก็ได้)
จะ 16GB หรือ 32 GB ก็ลองเทียบราคาดูก่อนครับ แต่หากไม่ห่วงเรื่องราคา ก็ 32GB ไปเลย

ปล. หากท่านไหนสนใจเครื่องหื้วที่ mbk PM มาจะบอกร้านให้ (ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านนี้นะครับ แต่ผมเองซื้อกับร้านนี้ ไว้ใจได้ว่าไม่ย้อม)