เครื่องนึง มี ip ได้มากสุดกี่ ip ครับ

คืออยากจะได้หลายๆ ip ไว้ในเครื่องเดียว มันมีจำกัดไหมครับ ว่าเครื่องนึง มี ip ได้กี่อัน หรือว่า ตามจำนวน card lan หรือว่า 1 ใบก็มีได้หลาย ip อีก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขึ้นอยู่กับจำนวนการ์ดแลน / ip ที่เหลือว่างในวงเดียวกันครับ

1 เครื่องมีได้หลาย IP ครับ
และใน card lan 1 ใบ ก็สามารถมีได้หลาย IP เช่นกันครับ

มี port lan อันเดียวก็มีได้หลาย ip ครับ ถ้าเป็น linux ทำเป็น sub-interface ได้ เช่น มี port eth0 ก็ทำเป็น eth0:1 , eth0:2 , …

สูงสุดที่ผมเคยทำคือ 10 ip แต่สูงสุดเท่าไหร่นี่คงไม่มีใครใช้ถึงมั๊งครับ

บน linux เคยลอง 253 virtual interface บน lan ใบเดียวครับ lol
(ทดสอบภายใน)

มีได้มากเท่าที่ต้องการครับ
โดย lan 1 port สามารถมี ip แต่ละ class ได้มากสุดตาม subnet ที่ใช้งาน หัก ip gateway ออก
และ ใน port เดียวกัน จริงๆก็สามารถเพิ่ม class อื่นๆเข้าไปร่วมกันได้ด้วย แต่ทั้งนี้ขึ้นกับทาง IDC ว่ามีข้อกำหนดไว้อย่างไร เขาให้ใช้หลาย class ในสายเส้นเดียวหรือไม่ ถ้าไม่ให้ใช้ 1port ก็มีได้มากสุด 1 class

แล้วก็ต้องเผื่อแผ่เครื่องเพื่อนบ้านด้วย ถ้าจะเหมาคนเดียวหมด class ก็อาจจะต้องแยกสายตรงไม่ผ่าน share switch ในตู้

ข้อจำกัดมาจากทาง IDC มากกว่าที่เครื่องเราครับ
เช่นถ้า IDC ใช้ netmask 255.255.255.0 ก็มี IP ได้มากกว่า mask 255.255.255.128 เท่าตัว

เล่นซะเต็มคลาสเลยงิ

0

เมื่อกี๊ลอง test โดยเขียน script add 506 virtual interface ให้ 1 Network Interface
ใช้ 192.168.0.0/23
ปรากฏว่าสามารถใช้งานได้ปกติ
ping ติดทุก IP ที่ทดสอบครับ

โอ้โห ถามแปปเดียวความรู้มากมาย ขอบคุณทุกๆคนครับ หายสงสัยแล้ว

ถามต่อครับ 1 eth 1 lan มีได้กี่ subnet ?

เคยลองใส่สอง subnet ปิงไม่ออก

หลายครับ แต่ถ้าจะใส่หลาย ต้องเซต routing table + iptables เพิ่มด้วย

พอมี guild ใหมครับลูกพี่ ice สักนิดให้น้องใด้ฉึกฉา อิอิ

ใช้หลักการเดียวกับทำ multi wan นั่นแหละฮะ - -’

มาเก็บความรุ้ครับ ผมว่า 10 ก็เหลือเฝือแล้วนะ

ผมเคย set dedicated ของ soft layer ให้ลูกค้านะ
สั่งซื้อ IP ไปแต่ละครั้ง คนละ subnet กันเลย แต่ใช้งานใน Virtual Interface ของ eth0 เดียวกัน

ผมว่าจริงๆแล้วมันอยู่ที่การ set ของ Network Engineer มากกว่า
ผมได้ IP มา ผมก็เอามา add ผ่านทาง Cpanel ก็ใช้งานได้เลย

ยังอึ้งอยู่ๆเลย วางระบบไว้ดีมากๆ

เขาทำ trunk vlan ไว้พี่