พาไปดู Internet Data Center ที่ปลอดภัยที่สุดในโลกครับ (ว่าไปนั้น)

บทความนี้ให้เครดิตกับ http://www.phet.in.th/

วันนี้ผมจะพาไปทัวเมืองนอกกับครับ หลังจากที่เราอยู่เมืองไทยกันจนเบื่อแล้ว

Internet Data Center เป็นศูนย์ที่ให้บริการในการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตความเร็วสูงมาก หรือบางครั้งอาจเป็น GateWay ในการเชื่อมต่อเลยก็ได้ครับ

ปรกติแล้ว Data Center จะไปอยู่ตามตึกระฟ้า อาคารศูนย์โทรคมนาคมใหญ่ๆของโลก ไม่ก็เมืองหลวงของแต่ละประเทศ เช่นประเทศไทยก็มี Data Center ใหญ่ๆหลายแห่งเช่น CAT ที่อาคาร กสท. โทรคมนาคม เขตบางรัก

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจดี เหมือนกัน

ค่าวางเครื่องคงจะแพงน่าดู
เวลา MA เครื่องทีก็คงจะยุ่งยากมากๆ
ไปตอนเช้า กว่าจะเข้าไปถึงเครื่องคงบ่ายๆ ต้องผ่านด่านหลายชั้น

ลูกค้าของบริษัทยกตัวอย่าง เช่น Moneybookers แล้วก็ธนาคารหลายแห่งในสหภาพยุโรปครับ

บ้านเราคงอีกนาน เพราะบางที ATM ยัง Down เลย

ผมเคยเห็นเจ้าของบริษัทออกรายการ
Beyond Tomorrow ที่ ช่อง 9

ความปลอดภัยสูงขนาดนี้ ราคาก็น่าจะแพงอยู่หรอกค่ะ

มาสร้างเมืองไทย กลัวแต่ฝนตกแล้วน้ำจะท่วมน่ะซิ

ปล. ขอย้ายไปคุยกันสนุกที่ห้องนั่งเล่นดีกว่าน่ะครับ

โอวตื่นตาตื่นใจดีครับ เสียไปหน่อยไม่มีภาพบรรยากาศด้านใน
ขอบคุณครับ

ผมหาภาพด้านในไม่ได้เลยครับ
ลองหาให้หน่อยก็ดีครับ
อยากเห้นเหมือนกัน

สงสัยห้ามถ่าย กลัวโดนนิวเคลียลง

ถ้าเครื่องดับที กว่าจะเข้าไปแก้ได้คงโดนลูกค้าด่าเละเลยครับ

กำลังจะูพูดว่า

จะเอานิวเคลียไปลงพอดีเลยห้าๆๆ

เด่วเปิดสักตู้

คิดค่าวางสัก u หละ ห้าแสน ต่อเดือน

เหมือน ค่ายทหารเลย

จะทำสงครามกันหรอ ครับ มีหลุม หลบภัยด้วย ซึนามิ

โอวผิดกับของไทยเลย ของเค้าอลังการงานสร้างมากมาย

ว่าแต่ มีใครสนใจจะทำเมืองไทยมั้งไหมครับ :smash:
จะไปเช่า :flame:

บ้านเราตู้ละ 4 หมื่น ถ้าจะทำแบบนั้นสงสัย 1U 40,000

แจ่มๆ

IDC ใต้ดินที่ไม่เหมาะกับพวกใต้ดิน

ผมเคยดูในทีวีพาไปดูข้างในเลยแต่เค้าให้ดูแค่นิดเดียวครับเพราะเค้าบอกว่าถ้าให้ไปดูชั้นอื่นมันจะไม่ปลอดภัยเพราะเค้ามีความลับเยอะแต่แค่ชั้นที่เค้าให้ดูนะตู้ประมาณ20ตู้ได้อะครับ