ช่วงInter CAT ไม่ค่อยดี ใครเป็นบ้างครับ

แปรผันไปยังไงเหรอครับ

มีปัญหาและลูกค้าก็โทรมา สอบถามก็บอกไปตามนั้น

ลง DA นานมาก เศร้าใจ

CAT Thailand Internet Exchange(THIX)

เรียนเจ้าหน้าที่ IDCเนื่องด้วยเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา เวลา 13.15 (เวลาท้องถิ่น) เกิดปัญหาเคเบิลใต้น้ำที่บริเวณประเทศไต้หวัน และฮ่องกง ซึ่งเป็นเส้นทางหลักของทวีปเอเชียไปยังสหรัฐ ชำรุดเป็นจำนวนมาก
อันเนื่องมาจากแผ่นดินไหว ทำให้เกิดปัญหาการใช้งานจากไทย ไปยังญี่ปุ่น และสหรัฐ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง yahoo จะเกิด time สูง สำหรับปลายทางอื่นๆ ในตอนนี้จะออกไปทางยุโรปแทน และในกรณีนี้ผู้ให้บริการรายอื่นๆ
ที่เชื่อมต่อเส้นทางออกไปยังต่างประเทศเอง ก็ประสบปัญหาเช่นเดียวกันครับ

• ทีไ่ด้รับเมล์้เข้ามา เมื่อวาน ที่เกิดปัญหาน่าจะมาจากสาเหตุนี้น่ะครับ

Quote from: capucino on Today at 11:54:49 AM
ไม่เกี่ยวกันโดยตรง แต่แปรผันโดยอ้อมครับ

แปรผันไปยังไงเหรอครับ

ขอหลักฐานด้วยครับ

คำตอบมาแล้วมั้งครับ

ไม่ใช่คำตอบที่แท้จริงครับ
ปัญหานี้เรื้อรังมาเป็นเดือนแล้วครับ ไม่ใช่เพิ่งเป็นวันจันทร์ที่ผ่านมา

แวะมาอ่านครับ ของผมก็ล่ม

ตอนนี้เน็ท inter เน่ามากเลย แทบไม่ออกเลย 1 k/s สลับกับ – k/s

ตอนนี่ล่มทั้งหมดครับ ผมยุ่ cat เปิด google ยังไม่ได้เลย มาทำเครื่องเนี่ยเซง

คงล่มทั้งระบบมั๊งครับ แต่ก่อนเคยไปเล่นเน็ตที่ cat จำได้ว่าเร็วกว่านี้นะเวลา download program หรือทำอะไรก็ตาม

เปลี่ยนมาใช้

งงหน่อยตรงที่ CAT บอกว่าเคเบิลใต้น้ำขาด แต่เหตุผลมันไม่สมกันคือ

• บางตู้ก็ยังพอออกนอกได้บ้างถึงจะไม่แรงเหมือนก่อน (คลาส 61.19.xxx.xxx) ในขณะที่ 122.155.xxx.xxx เน่าสนิท
  • ในเมื่อเคเบิ้ลขาด ทำไมมันถึงมีบางคลาสวิ่งดีอยู่ มันต่อกันคนละเส้นเหรอ เคเบิ้ลใต้น้ำเนี่ย
  • ความเร็วจะดีขึ้นหลังเที่ยงคืน ถึง ค่อนแจ้ง (อันนี้อ่านจาก rep.แรก ๆ) ยังงี๊แสดงว่าเคเบิ้ลมันดีช่วงดึก ๆ เหรอ

ผมว่า CAT กำลังโกหกอยู่อาจมีส่วนจริงบ้างในเรื่องเคเบิ้ลขาด แต่ไม่น่าจะเป็นเหตุผลหลักของการนำมาอ้างตรงนี้ เพราะเรื่องแบนด์วิธ เน่าเนี่ย ผมได้ยินตั้งแต่ช่วงเปิดตู้เฟสใหม่แล้ว (ตู้ชุดแรก) ว่า inter ไม่ค่อยดีในคลาส 122.xxx.xxx.xxx เพราะมีหลายคนทำแคมฟรอก เอาเครื่องไปใส่ บ่นกันอุบ จนช่วงแรก ๆ ขอเปลี่ยน IP เป็น คลาส 61.19… กันเป็นแถว แต่หลังจากนั้นก็ดีขึ้นมาระยะหนึ่ง

ลองเอา camforg ออกไปสิ ลื่นแน่นอน

ใครทำ camfrog เอาออกด้วยนะครับ ผมเดือดร้อน

[quote author=neverdie link=topic=22273.msg211092#msg211092 date=1251616719]
ใครทำ camfrog เอาออกด้วยนะครับ ผมเดือดร้อน

[quote author=neverdie link=topic=22273.msg211092#msg211092 date=1251616719]

เคยจำได้ช่วงต้นปี ทีพี่ตี๋เอาผลเทสมาให้ดู

วิ่ง 1.xx MB/s

ผมวิ่งแค่ 2-400 KB/s

ตอนนั้นยังงงๆ ว่า ทำไม ความเร็วต่างกัน ทั้งๆที่ idc เดียวกัน - -a

ตอนนี้ยิ่ง งง เข้าไปใหญ่ 61.19 inter ยังเล่นได้

แต่ 122.155 แทบเล่นไม่ได้

คงต้องให้เขาชี้แจงล่ะครับ

ว่าแต่ใครได้ไอพีใหม่ของ คลาสใหม่ ช่วยเทสด้วยนะครับ

เพราะเคยได้ยินว่า inter แชร์ทั้ง class

• -a

อันนี้ล่าสุดจากที่เทสต์

inter เป็น bandwidth share ครับ ผมเคยถาม CAT แล้ว
บทสนทนา

ทีมงาน hostneverdie “เออ…พี่ครับ bandwith inter ของ CAT เท่าไหร่ครับ”
เจ้าหน้าที่ CAT “บอกไม่ได้ครับ เป็นความลับทางการค้า เป็น bandwith แบบ share นะครับ”
ทีมงาน hostneverdie “พี่แน่ใจนะครับ ว่าแรงสุดในประเทศเมื่อเทียบกับ idc ที่อื่น”
เจ้าหน้าที่ CAT “แน่ใจครับ ของเราเยอะกว่าที่อื่นครับ”
ทีมงาน hostneverdie “แน่ใจนะ ?..”
เจ้าหน้าที่ CAT “แน่ใจ…”