ร่วมรณรงค์เลิกใช้ IE6 http://www.goodbye-ie6.co.cc

เมื่อวานได้ไปสนทนากับ พี่ @pizzaman เรื่อง รณรงค์เลิกใช้ IE 6 เลยขอขุดกระทู้นี้อีกที

ร่วมรณรงค์เลิกใช้ IE6 http://www.goodbye-ie6.co.cc

http://www.goodbye-ie6.co.cc/joint-campaign.html โมดูลต่างๆ ของ cms ต่างๆ กำลังทำให้เป็นภาษาไทย

ลุยโลดครับ :slight_smile:

ผมชอบตรงนี้มากครับ ถูกใจจริงๆ

คนส่วนใหญ่ยังยึดติดกับของเก่าๆ ที่ตัวเองเคยใช้ หรือไม่ก็ชอบอ้างว่าไม่สะดวกที่จะ upgrade สิ่งใหม่ๆ …

ขอร่วมสนับสนุน การรณรงค์ให้เลิกใช้ IE6 ด้วย 1 เสียงครับ

ปล.ผมไม่ได้ใช้ CMS งั้นเดียวจะเอา Banner ไปติดแล้วทำลิ้งค์มาให้ก็ละกัน

ต้องขอความร่วมมือจาก google/hotmail/msn บอกให้เค้าแสดงข้อความเตือน ว่าไม่รองรับ ie6

คิดอะไรไม่ออก เลยนั่งลองทำ Script ง่ายๆ ให้นำไปติดเว็บกันครับ สำหรับผู้ที่ไม่ได้ใช้ CMS ครับ
ไม่มีลิขสิทธิ์นะครับ เอาไปปรับ เติม เสริมแต่งได้เต็มที่ครับ เพราะผมเขียนเอง

ผมแยกทำไว้ 2 แบบครับ เลือกใช้ได้ตามใจชอบครับ มันจะแจ้งเตือนเฉพาะผู้ที่ใช้ IE6 ครับ

แบบที่ 1 ใช้ Style Sheet ในการตรวจสอบ

1.1) นำ Code นี้ไปใส่ไว้ในส่วนของ <head>…</head> ครับ หรือใครพอเขียนเป็นก็อาจจะปรับแต่งให้เรียกใช้ไฟล์ css ก็ได้ครับตามแต่ถนัด

<style type="text/css">
body { background-color:#efefef; font:11px Tahoma;	color:#333; margin:0; padding:0;}
#ie6 {
	position:relative;
	width:100%;
	padding:10px;
	top:0;
	background-color:#FFFFE5;
	border:1px solid red;
	text-align:center;
	display:none;
}
#ie6 p { margin:0; }
#ie6 a { color:blue; }
#ie6 a:hover { color:black; }

.content { padding:20px;}

</style>

<!--[if IE 6]>
	<style type="text/css">
	#ie6 {		
		display:block;
	}

</style>
<![endif]-->

[color=#cc00ff]1.2) นำ <div id=“ie6”>…ข้อความ…</div> ไปใส่ไว้หลัง <body>

ยอดเยี่ยมมากๆ เลยครับน้องต้น ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้พี่ก็ช่วยได้แค่เอา banner ไปติดและส่ง link ไปเท่านั้น … ดีเลย เดี๋ยวจะเอา script ของน้องต้นไปใช้ ด้วยคนก็ละกันนะครับ :slight_smile:

ขอบคุณครับ

ขอนำไปใช้ด้วยคนนะครับ

รณรงค์เลิกใช้ IE ครับ

ร่วมรณรงค์ ด้วยคนครับ

แต่ผมเข้าไป ที่เว็บนั้นแล้ว มัน ขึ้น มา แบบนี้

ไม่คิดว่าจะมีคนคิดเหมือนกันด้วย ส่วนตัวผมก็รณรงค์มาได้สักพักใหญ่เหมือนกัน เหนื่อยจริง ๆ ครับเวลาต้องทำงานแล้วสลับหน้าจอกลับไปมาระหว่าง firefox กับ ie 6 เวลาเลย์เอาท์เพี้ยนทีไรงานเข้าทุกที

ขอบคุณโคดด้านบนครับ ผมก็จะช่วยอีกแรง ยิ่งเขียนเว็บไม่เป็นอยู่ด้วย จะได้ตัดภาระออกไปบ้าง 555

เหอๆ ยังใช้ ie 6 อยู่เลยเนี่ย ของใหม่มาพร้อมกับการบริโภคram/cpu

ขออนุญาติ นำความรู้จาก

ร่วมด้วยช่วยกันครับ ขอนำโค้ดไปใช้ด้วยคนครับ :slight_smile:

สำหรับท่านที่นำ code ของคุณต้นไปใช้แล้ว แต่ในเครื่องไม่มี IE6 สามารถ ทดสอบการแสดงผลได้ โดยเปลี่ยน เงื่อนไขตรง [if IE 6] เป็น [if IE 7] หรือ [if IE 8] ดูนะครับ ก่อน upload หน้าเว็บขึ้น Server จะได้เห็นภาพก่อน อ้อเมื่อได้เห็นการแสดงผล ของ Script แล้ว อย่าลืม แก้ไขกลับไปเป็น [if IE 6] ด้วยนะครับ :slight_smile:

ไม่ได้ใช้มานานแล้ว
ทุกวันนี้ใช้ FX กับ GC

[quote author=Siamwebhost.Com link=topic=22796.msg215786#msg215786 date=1253234060]
สำหรับท่านที่นำ code ของคุณต้นไปใช้แล้ว แต่ในเครื่องไม่มี IE6 สามารถ ทดสอบการแสดงผลได้ โดยเปลี่ยน เงื่อนไขตรง [if IE 6] เป็น [if IE 7] หรือ [if IE 8] ดูนะครับ ก่อน upload หน้าเว็บขึ้น Server จะได้เห็นภาพก่อน อ้อเมื่อได้เห็นการแสดงผล ของ Script แล้ว อย่าลืม แก้ไขกลับไปเป็น [if IE 6] ด้วยนะครับ :slight_smile: