มีปัญหากับ idc ที่นึง เคยใช้มาตราการไหนบ้าง

ทำให้เสียทรัพย์ เป็นคดี อาญาครับ ผู้ที่จะผิดตาม กฎหมายนี้ได้ต้อง “จงใจ หรือ เจตนา” กระทำ โดยหวังผลให้เกิดความเสียหายต่อทรัพย์

กรณีนี้จึงไม่เข้าข่ายครับเพราะ noc ไม่ได้เจตนา และไม่ได้หวังผลให้ข้อมูลเสีย

ปกติผมก็จะไม่ reboot โดยตรงแบบนี้ จะต่อ kvm ดูอาการหน้าจอก่อนถ้ายังโอเคจะ สั่ง restart ผ่าน command เอาครับ แต่อาการหนักจริงๆ คือค้างเลยทำอะไรไม่ได้ถึงจะ สั่งให้เจ้าหน้าที่ restart ครับ
ผมก็คิดว่าการ restart แบบเครื่องกำลังทำงานหนักๆอยู่น่าจะเป็นสาเหตุนึง นอกเหนือจาก HDD ใกล้ลาโลกครับ

เครื่องเหมือนกันวางติดกัน ip ลงท้ายเหมือนกัน แต่ถ้า ตั้งใจนิดเดียวมองมาหน้า . ก็จะเห็นว่าคนละ IP ครับ

ถ้าเครื่องคุณกำลัง transfer data ไปมาอยู่แล้วเจอแบบนี้ไม่เป็นอะไรเลยหรือครับ

ผมไม่ได้ให้ช่วยเรียกร้องครับ ถ้า board มีไว้ให้ปรึกษา นั้นคือสิ่งที่ผมมาทำ ผมไม่ได้บอกว่าช่วยไปกดดัน IDC ให้หน่อย เพราะผมไม่ได้บอกชื่อ IDC ผมแค่ถามว่าเคยเจอไหม ทำอย่างไรดี
ส่วนเรียกร้อง ผมก็บอกเค้าไปว่า ช่วยกู้ข้อมูลให้ด้วย สิ่งที่ได้กลับมาคือ โปรแกรมกู้พร้อม crack ที่ใช้ไม่ได้กับ OS ของผม นอกเหนือจากนั้นก็ไม่มีอะไร

ส่วนเรื่องฟ้องผมไม่ได้อยากฟ้องหรอกครับ ผมอยากได้ Data ส่วนที่หายคืน ผมก็มาถามท่านอื่นๆเพื่อเคยเจอเคสแบบผม แล้ว IDC ช่วยเต็มที่ขนาดเอา HDD ไปส่งบริษัทกู้ให้เลยอะไรแบบนั้นผมจะได้มีบรรทัดฐานไปคุยได้ว่า
IDC นั้นเคยช่วยแบบนี้เลยนะในกรณีเดียวกัน

ถ้าไอพีลงท้ายเหมือนกัน คำถามคือ

ตอนแจ้ง แจ้งไอพีชัดเจนหรือเปล่าครับ ผมเคยเจอกรณีแจ้งแบบว่า ไอพีลงท้าย .200 ครับ ไรงี้ด้วยนะ

บอกครบทั้งหมดครับ xxx.xxx.xxx.xxx

ผมด่า noc แน่ๆครับ ล่าสุดก็พึ่งเจอมาทั้งที่ inet ทั้ง cslox แต่ข้อมูลผมไม่หายวายวอดแบบนั้นแน่นอนครับ

กรณีของคุณมีจุดผิดพลาดอยู่ 3 อย่างครับ

1. คุณใช้ fake raid ซึ่งมันจะทำงานเอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้ + ใช้ freebsd ufs ซึ่งกู้ยากกว่าชาวบ้าน
  2. ไม่มี backup
  3. noc พลาด

ถ้าไม่มีองค์ประกอบครบ 3 อย่างนี้ มันก็ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นครับ

noc มีส่วนผิดแน่ๆอันนี้เถียงไม่ได้ แต่การที่ข้อมูลหายวายวอดขนาดนั้นมันเกิดจากการเตรียมระบบสำรองมาไม่ดีด้วยครับ

ลองทำ Monitor ดีๆ ครับ

ผม Monitor ถึงระดับที่ว่าถ้า HDD ใกล้เสียมันจะ Alert ก่อน , แล้วก็ใช้ RAID ดีๆ เช่น linux MDADM (ดีมาก) H200,H310 (พอรับได้) H700,H710 (ดีมากๆ) แค่นี้ชีวิตก็สบายแล้วครับ

ปล.แต่ก็ต้องมี Backup ด้วยนะครับ อย่าไว้ใจ Filesystem มาก