[How-to] Install Varnishd on CentOS+DA

เรามี วิธี แก้ไหมครับ คือ ทุกๆไอพี ที่เรียกเว็บจะเป็นไอพี ของโฮสทั้งหมด

ผมเข้าใจหลักการนะครับ แต่มันจะมีวิธีไหม ที่ทําไอพีเป็นไอพีปกติ ของคนเข้า

ตอนนี้เจอ จากบุคคลทั่วไป 500 เหลือ 1

ที่ถามนี่อ่านละเอียดหรือยังครับ

[b]2.2: ติดตั้ง mod_rpaf เพื่อแก้ไข ip ของ remote host จาก 127.0.0.1 ที่เรียกมาจาก varnish ให้เป็น client ip ที่เรียกมาจริง

[/b]

ชัดเจนเปลี่ยน

ขอปักหมุดครับ :015:

เทียบกับ nginx reverse proxy แล้ว แบบไหนจะได้ performance ที่ดีกว่ากันครับ

ถ้าแรมเหลือ ใช้ varnish ฮะ ถ้าแรมไม่ค่อยจะเหลือ ใช้ nginx

varnish นี่ถ้า pipe เยอะๆ performance ตกนะฮะ (ตกที่ตัว varnish เองเลยนะ ไม่ใช่ backend) ต้องพยายาม lookup ให้ได้มากที่สุด มันจะเร็วปรี๊ดเลย

ใช้งานได้เยี่ยมเลยครับ โหลดลดลงทันตาเห็นเลย ขอบคุณมากๆ ครับคุณแมน

ถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ ว่าเครื่องที่ใช้ varnish แล้ว เราจะสามารถยกเว้น บางโดเมน ไม่ให้วิ่งผ่านพอร์ต 8080 ได้ไหมครับ

เพราะผมเจอปัญหาก็คือ License ของ hostbill มันไปเช็คว่าโฮสผมเป็น IP 127.0.0.1 ซึ่งไม่ตรงกับที่ลงทะเบียนไว้คือ 122.155.xxx.xxx :63d4808b:

ตรงนี้ลง mod_rpaf ก็น่าจะเห็นเป็น IP จริงๆแล้วนะครับ ไม่น่าจะขึ้นเป็น 127.0.0.1 นะ

ลงแล้วครับ ทุกอย่างทำงานได้ปกติ ping ก็ได้ IP 122.155.xxx.xxx แต่ไหงเจ้า hostbill มันถึงได้ไปเอา IP 127.0.0.1 ก็ไม่รู้ งงกับมันจริงๆ

เลยต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้า โดยการย้ายเว็บไปยังเครื่องใหม่ ที่ยังไม่ได้ติดตั้ง varnish อ่ะครับ :189bbdde: