แจ้งข่าวผู้ให้บริการ Hosting ทั้งหลายก่อนที่ท่านจะโดนมิจฉาชีพหลอก

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อประมาณ 20/07/2013 01:40 ตามที่ระบบผมได้บันทึกไว้มีบุคคลที่สมัครเป็นลูกค้าและเข้ามาสั่งซื้อ VPS แบบรายปี ชื่อ “อาวิภัช ภาอุทัยศิริ” และแจ้งโอนเงินโดยใช้วิธีส่งอีเมล์เข้ามาที่ Support แจ้งว่า “ได้ชำระเรียบร้อยแล้ว รบกวนเร่งติดตั้งหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ” โดยได้แนบสลิปจาก ATM มาด้วย ข้อมูลที่กรอกเข้ามาถูกต้องครับ แต่เนื่องจากเป็นยอดเงินที่เป็นจำนวนเยอะมาก ผมจึงเข้าไปเช็คยอดในบัญชี และก็ไม่พบว่ามีเงินโอนเข้าตามที่แจ้ง ลองดูแล้วทุกบัญชีก็ไม่พบยอดเงิน ก็เลยเอะใจ สุดท้ายผมลองเอาชื่อ “อาวิภัช ภาอุทัยศิริ” ไปค้นที่ Google ก็ได้ทราบความจริง…ว่าโดนมิจฉาชีพหลอกเข้าแล้ว

แต่! อย่าพึ่งเข้าใจผิดว่าว่าคุณ “อาวิภัช ภาอุทัยศิริ” คือมิจฉาชีพ นะครับ

Topic : ช่วยผมทีครับ จาก http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=44790.0

รายละเอียด:

เรื่องมีอยู่พ่อผม นายอาวิภัช ภาอุทัยศิริ ทำงานเป็นข้าราชการ ได้นำบัตรประชาชน ให้ลูกน้อง สแกนแล้วโพสลงในเว็ป สปสช เรื่อง บัตร 30 บาท รักษาทุกโรคแล้วลูกน้องเกิดความไม่รอบครอบ ไม่ขีดทับบัตร จึงมีคนนำบัตรประชาชนพ่อผมไปหลอกขายของใน internet โดยปัจจุบันมีหลายที่มาก เช่น ร้ายขายพระ ขายหุ้น ขายมือถือ แล้วไม่ส่งของให้ตามที่ตกลง จึงเกิดความเสียหายอย่างมากและเมื่อวานมีตำรวจมาที่บ้านบอกว่าจับตัวได้ 1 ราย โกงเงินไป 2 ล้านบาท แต่ต้องให้พ่อผมไปแจ้งความดำเนินคดีประสานกับทางจังหวัดนั้น ผมจึงขอความรบกวนช่วยกันประกาศ ทีครับ เพื่อไม่ถูกคนนำชื่อพ่อผมไปแอบอ้างหลอกขายของอีก

พ่อผมครับ นายอาวิภัช ภาอุทัยศิริ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตราด เบอร์โทรตัวจริงครับ 089-6060-336
ตัวผมเองครับ นายอติรุจ ภาอุทัยศิริ สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดตราด 080-555-2040 , 087-01110-17

ล่า สุดที่จดหมายจากจังหวัด สุพรรณบุรีอำเภอด่านช้าง ส่งจดหมายมาขู่ฆ่า พ่อผมและคนในครอบครัว ขอย้ำเลยนะครับ พ่อผมไม่เคยลงขายของไม่ว่าสินค้าชนิดใดในอินเตอร์เน็ต (ปัจจุบันยังมีคนแอบอ้างเกลื่อน)
วอนเพื่อนๆพี่พี่ ที่เล่นเว็ป พันทิพ หรือเว็บต่างๆช่วยทีครับ เดือดร้อนจริงๆครับ

จากกระทู้ด้านบน ซึ่งโพสต์เมื่อ 28 ส.ค. 2011 ผ่านมา 2 ปีแล้ว แต่ไม่กี่ชั่วโมงที่ผ่านมายังมีคนแอบอ้างชื่อนี้อยู่ครับ
หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับผู้ให้บริการทุกท่านครับครับ

หมายเลข IP Address/Hostname ของผู้แอบอ้าง : IP : 125.25.12.3 Host: node-2df.pool-125-25.dynamic.totbb.net

ขอบคุณที่แชร์ครับ

แบบนี้ ผู้ให้บริการ ต้องรอบคอบ และระมัดระวังมากขึ้น

เห็นใจ ครอบครัวผู้โดนแอบอ้างด้วยเช่นกัน

ขอบคุณครับ ที่นำเรื่องราวมาแบ่งปัน

ต้องแจ้งความอะครับ กันคนอื่นโดนอีกไม่งั้นพวกนี้มันไม่หลาบจำครับ และช่วยไม่ให้เจ้าอื่นๆโดนกันอีกครับ:154218d4:

ต้องระวังให้มากๆ :040:

[B]ผมก็โดนครับ เวลาเดียวกันเดะครับ[/B]

[B]รูปตัดต่อชัดๆ เลยครับ[/B]

อั่ยยะ :9bbc76d5:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ใช้ระบบเชคยอดอัตโนมัติ ไม่เคยเจอปัญหา slip ปลอมฮะ :slight_smile: (แนบมาเถอะ ไม่เคยเปิดดูซักที)

จำนวนเงินเยอะๆ ผมยิ่งไม่เคยรีบเลยครับ ไม่ว่าลูกค้าจะเร่งแค่ไหน เช็คให้ละเอียดทุกครั้ง

ของพี่หลัก ร้อย ยัง “งก” เช็คละเอียดยิบเหมือนกัน

:07baa27a:

ขอบคุณมากเลยครับ จะจำไว้ครับ และ ไม่น่าเชื่อยังมีคนทำแบบนี้อยู่ครับ

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

มุขเก่า >.<

มีึปลอมสลิปด้วย นับถือ - -*

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ที่นำมาบอกกล่่าวกันครับ จะได้ระวังตัวได้ทันครับ