อยากรุ้ว่าจะเริ่มต้นธุรกิจhostingยังไง(ทำอะไรไม่เปนเลยคับ)

อยากรุ้ว่าจะเริ่มต้นธุรกิจhostingยังไง(ทำอะไรไม่เปนเลยคับ)
เช่นเอาพื้นที่มาจากไหน ลงcpanelอะไรยังไง ทุนอย่างน้อยเท่าไหร่ อยากได้ข้อมูลอ่ะคับ

มีทุนเท่าไหร่ ครับ

ยังไม่คิดจะทำครับแต่ว่าขอไม่แพงมากอ่ะครับ

ลองเริ่มศึกษาจากการเป็นลูกค้าก่อนครับ :slight_smile:
เพื่อที่จะรู้ว่าเราต้องการอะไรจากผู้ให้บริการบ้าง

ลองเป็น Reseller ดูครับเริ่มต้นถูกๆ ก็ประมาณ 300 บาท/เดือน

ผมว่าเริ่มแรกเลยหาสมัครรีเซลล์เลอร์กับผู้ให้บริการในนี้ก่อนดีที่สุดครับ เพราะเป็นการลงทุนน้อยที่สุด และเหมาะกับมือใหม่ด้วย
พอสมัครรีเซลล์เลอร์เว็บโฮสติ้งไปแล้วก็หาสมัครรีเซลล์เลอร์โดเมนด้วย ก็ค่อยๆ เรียนรู้การใช้งานและการแก้ปัญหาต่างๆ ไปพร้อมกัน
ทำไปซักพักเมื่อได้ลูกค้ามากขึ้นแล้วจะขยับขยายไปเช่า VPS หรือจะลงทุนซื้อเซิร์ฟเวอร์ของตัวเองแล้วนำไปวางโคโลเคชั่นก็ได้

แนะนำ จชท. หากจะทำธุรกิจ (คุณบอกว่าจะทำธุรกิจ) สิ่งแรกคือหาผู้ให้บริการคุณได้ดีก่อนครับ
เริ่มต้นดี เรื่องอื่นๆก็ง่ายขึ้นไป
เรื่มตันไม่ดี พาเราเสียหายไปด้วย

ธุรกิจ…ก็คือธุรกิจครับ ไม่ใช่เล่นขายของ.

Tips: “ก้าวแรกของการทำเว็บไซต์ก็คือการมีชื่อโดเมนเนมเป็นของตนเอง ชื่อโดเมนมีความสำคัญเทียบเท่าได้กับเครื่องหมายการค้า”

Tips: “ก้าวที่สอง คือการเลือกผู้ให้บริการเว็บโฮสติ้งเพื่อฝากเว็บไซต์ โดยดูจากความน่าเชื่อถือและราคาเหมาะสม ไม่ถูกและไม่แพงจนเกินไป”

Tips: “ก้าวที่สาม เมื่อเริ่มมีเว็บไซต์ในความดูแลเพิ่มมากขึ้น การเช่าใช้บริการแบบ Reseller จะช่วยลดต้นทุน และสามารถสร้างรายได้ให้กับเรา”

Tips: “ก้าวที่สี่ การเช่าใช้บริการแบบ Reseller ไม่สามารถบริหารและจัดการ Server ได้เอง ดังนั้น VPS จึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่งของเรา”

Tips: “ก้าวที่ห้า เมื่อเราต้องการบริหารและจัดการ Server เองทั้งหมดเพื่อความเป็นส่วนตัว การเช่าเหมาเครื่อง จึงเป็นคำตอบที่เหมาะสมที่สุด”

Tips: “ก้าวที่หก เมื่อเราเริ่มมีเงินทุนพอสมควรแล้ว ควรตัดสินใจลงทุนโดยการซื้อ Server เป็นของเราเอง”

Tips: “ก้าวที่เจ็ด มองหาผู้ให้บริการรับฝากวางเครื่อง ที่น่าเชื่อถือและราคาไม่แพง”

เป็น step เห็นภาพเลยครับคุณเอกครับ น้อง จขกท คงมองออก

เวลา ด้วยครับ

^^

Step ของผมนะครับ(ตั้งแต่ยังทําเว็บได้หน้าตาเลวร้าย)

ข้อสุดท้ายครับ สําคัญอย่าออกราคาบ้าๆมา ผมเห็นมานักต่อนักแล้วครับ 10ที่เจ๊งซะ8ที่

ราคาบ้าๆ นี้แบบไหนเหรอครับ ช่วยขยายที

555… ข้อนี้สำคัญที่สุด … ขายของไม่มีกำไร จะขายไปทำไม นอนเกาสะดือ อยู่เฉยๆ ดีกว่า … 50 บาทขายทำไม ในเมื่อ 500 บาท ก็ยังขายได้

หุหุ ในเมื่อ 500 ยังขายได้
:slight_smile:

ใช่ครับ แล้วยังจะอยากขายแค่ 50 บาท เหรอครับ

[quote author=siamwebhost link=topic=17686.msg166457#msg166457 date=1235311071]
ใช่ครับ แล้วยังจะอยากขายแค่ 50 บาท เหรอครับ

ลองหากลุ่มลูกค้าของตัวเองครับ เช่นเพื่อน หรือ กลุ่มอาจารย์ หรือว่า กลุ่มอาชีพหรือร้านค้า
แถวจังหวัดที่เราอาศัยอยู่ เพราะเริ่มใหม่ จะไป บิด ขายแข่งใน google ก็ลำบากเหมือนกันครับ

ส่วนรายละเอียดอื่น ๆ หาอ่านใน tht ได้ครับ ใช้ระบบ search หรือว่า สอบถามเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ต่อก็ได้ครับ

บาส…

:beer: อยากเริ่มต้นธุรกิจโฮสติง ต้องปรึกษาเสี่ยบาสครับ

ของผม เริ่มต้น ต้องตีสนิท กับกลุ่มที่รับจ้างเขียนเว็บครับ

แล้วเค้าจะช่วยหาลูกค้ามาให้เราเอง

[quote author=Freedomlover link=topic=17686.msg166551#msg166551 date=1235334809]
ของผม เริ่มต้น ต้องตีสนิท กับกลุ่มที่รับจ้างเขียนเว็บครับ

แล้วเค้าจะช่วยหาลูกค้ามาให้เราเอง