เราสามารถทราบ hosting ของ web ดังใหญ่ๆ ได้จากไหนครับ

หรือว่าถ้า check ip แล้วไม่เป็นของใคร ก็แสดงว่าวางเครื่องเอง

พวกห้างดังๆ bank หรือ เว็บขายของดังๆ

เข้าใจว่าอยากรู้ว่าเว็บดังๆใหญ่ๆเขาวางเครื่องกับโฮสใหน
เว็บระดับใหญ่ๆส่วนมากก็ต้องมี server อย่างน้อย 1 เครื่อง หรือ หลายเครื่อง แต่ละเครื่องก็มี ip ของตัวเอง เช็คยากครับว่า ดูแลเอง หรือ จ้างใครดูแล
เว็บใหญ่คงไม่เอาเว็บไปไว้ใน share host ทั่วไปแน่นอน เพราะจะพาลพาโฮสล่มทั้งเครื่อง

เขาวางเครื่องเองอยู่แล้ว อาจจะจ้างพนักงาน เป็น admin ดูแล โดยเฉพาะ ครับ

วิธีตรวจสอบ

1. ping ดู ip
  2. เอา ip ไปลองค้นข้อมูลดูอีกทีว่าอยู่ที่ไหน ใครเป็นเจ้าของ
  3. whois จากโดเมน ดู nameserver ชี้ไปที่ไหน
  4. ตรวจสอบ hostname (จาก reverse dns หรือ service พวก ftp / smtp ที่จะมีบอกชื่อ hostname ตัวเองเวลาต่อเข้าไป)

=========================================

เว็บใหญ่ๆ ที่คนเข้าใช้งานวันนึงหลักล้าน pageview นี่ไม่น่าจะมีที่ไหนอยู่ share host มั้งครับ…
แต่จะจ้างใครดูแลก็อีกเรื่อง

พวก bank จะมี server เป็นของตัวเองครับ แล้ววางไว้ที่ data center ของตัวเองครับ
สำหรับ bank แล้ว server พวกนี้มันขนหน้าแข็งไม่ร่วงหรอกครับ
เคยไปดู date center ของไทยพาณิชย์ มีเครื่อง main fram ไว้คอยเก็บข้อมูลของลูกค้าเอาไว้ เครื่องนึงไม่กี่ร้อยล้านหรอกครับ แถมมี data center 2 แห่งเอาไว้ backup ซึ่งกันและกัน
ดังนั้น server ราคาไม่กี่แสนกี่ล้าน ขนหน้าแข็งเค้าไม่ล่วงหรอกครับ

จริงๆ ไม่เรียกว่าขนหน้าแข้งไม่ร่วงมั้งครับ แต่มันจำเป็นต้องทำแบบนั้นจริงๆ (สำหรับกลุ่มธนาคารน่ะนะ)

ใช่ครับเหมือนพี่ sailomsaengdaed มี idc ของตัวเองหนึ่งที่ แล้วก็ใช้ tot เป็น backup อีก 1

เวปใหญ่มากๆ เค้าไม่วางเป็นเครื่องหรอกครับ เท่าที่เจอคือ ทั้งตู้ ไม่ก็ทั้งห้องเลย =_=" ส่วนใหญ่พวกนี้จะพยายามทำระบบแบบ Over-Capacity ไว้ก่อน
ไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่ถ้าคิดในแง่ดี มีเหลือดีกว่ามีไม่พอมั้งครับ แหะๆ

tracert ตามด้วยชื่อ host หรือ IP ที่ต้องการจาก dos prompt ครับ คำสั่งพื้นฐาน ที่คนมองข้าม มันจะบอกว่าแต่ะ hop มาจากไหน อย่างน้อยเราก็รู้ว่ามาจาก idc ไหน ตามต่อไม่ยากครับ มันให้ข้อมูลเยอะเลย

ลอง Reverse IP lookup ครับ

หน่วยเป็นตู้ ไม่ใช่ เครื่อง

แล้วจะอยากทราบของเขาไปทำไม่ล่ะครับ

อยากรู้มั้งว่าเค้าอะไนยังไง ผมยังอยากรู้เลย

คนที่ดูแลเครื่องระดับนี้คงจะเทพสุด ๆ ละนะ มันเรียนยังไงของมันทำไมมันเทพได้ขนาดนี้

+1 ครับ