ถามเพื่อนๆ ที่ใช้ Host นอก มีปัญหาภาษาไทยหรือเปล่าค่ะ

เคยแต่ใช้ของฟรีค่ะ มีปัญหาถ้าเข้าไปแก้ใน cp ของเขา พอเซพเท่านั้นแหละ เป็นต่างดาวทันทีค่ะ ถ้าเสียเงินจะมีปัญหานี้อยู่หรือเปล่าค่ะ

ถ้าใช้ Hosting ต่างประเทศ ปัญหาภาษาไทย ย่อมเกิดขึ้นแน่ครับ เช่นการบันทึกข้อมูล อาจเป็น ??? แทน ผมเคยทดลองใช้ MS. Access บน Hosting ต่างประเทศ ก็ต้องเขียน Code ให้แปลงจาก ??? กลับเป็นภาษาไทย ถึงจะได้ แต่ข้อมูลที่เก็บภายในเป็นภาษาต่างดาว

เท่าที่ผมเคยใช้มาไม่มีปัญหาอะไรนะครับ สามารถใช้ได้เป็นปกติ

(ส่วนใหญ่ที่ผมเจอจะใช้ฐานข้อมูลเป็น utf-8 กัน)

:slight_smile:

ใช้ของที่ไหนหรือค่ะ
อย่าบอกว่าของ geocities.com นะคะ :slight_smile:

ที่นี่ไม่มีปัญหาใช้แล้วค่ะ สมัยหัดเขียนเวบใหม่ๆ

ถ้า html ไม่ค่อยมีหรอกครับ

จะมีก็แต่ใน mysql อ่ะมีบ่อยๆเลย