วันนี้มีคำถามมาให้คิดกันครับ เรื่องhostและโดเมน

คือเรื่องมีอยู่ว่า ถ้ามีhost ที่เค้าให้บริการ โดยเค้ามีข้อแม้ว่า จะต้องมีโดเมนแล้ว ถึงจะใช้ได้

แต่ว่า เรายังไม่มีโดเมน เราจะทำอย่างไรที่จะใช้ host นั้นได้ โดยไม่ต้องจดโดเมน

เอาแบบว่า วิธีใหนก็ได้ที่ไม่เสียตังค์

ตอนนี้ผมคิดอยู่ว่า ถ้าเราใช้ redirect จะได้หรือไม่ คือว่า สมมุติผมวางหน้า redirect ไว้ที่ http://XXXXXX.meewebfree.com ซึ่งหน้านี้จะ redirect ไปที่หน้าแรกของเว็บที่ตั้งอยู่อีก host หนึ่ง

แต่ผมคิดไม่ออก นั่นก็คือ จะให้มัน redirect ใปใหนล่ะ ในเมื่อ อีกhost นึงมันไม่มี โดเมนกำกับอยู่ว่าหน้าแรกของเรา ตั้งอยู่ที่ address ใด

หรือมีวิธีใหนที่ทำให้เรารู้ว่า เราจะต้อง redirect ไปที่ใด

หรือใครคิดวิธีใหนออกที่จะสามารถใช้ host นั้นได้ อย่างไม่ต้องเสียตังค์จดโดเมน (ด้วยวิธีใดก็ได้)

ขอฝากให้ช่วยคิดด้วยนะครับ คิดไม่ตกอ่ะครับ

คือแบบ เจอของhost ฟรี ที่เค้าบอกว่าต้องมีโดเมนน่ะครับ แต่ผมทำเว็บให้ฟรีๆ เลยไม่อยากให้ต้องเสียตังค์อ่ะครับ

โฮสฟรีที่ว่าคือโฮสไหนเหรอครับ

โฮสฟรีเมืองนอกบางที่ ก็ฟรีแต่ต้องจดโดเมนกับเขา
ผมยังไม่เคยเจอ ฟรีแบบใช้กับโดเมนได้จริงๆ ซักที
ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ Sub Domain

อ่านคำถามคุณดูแล้ว ก็ทำให้งงๆ ครับ สรุปแล้วคุณมีโดเมนอยู่แล้ว หรือยังไม่มี
ถ้าเราใช้วิธี redirect อย่างคุณว่า ใช้โฮสฟรีของที่ไหนก็ได้ครับ
เพราะโฮสฟรีส่วนใหญ่จะเป็น Sub
เราก็แค่ redirect ไปที่ Sub ของโฮสฟรีที่เราสมัครไว้

แต่ดูจากจุดประสงค์ของคุณในตอนท้ายของคำถาม
คือต้องการที่จะ ใช้โฮสฟรีเจ้านั้นให้ได้
แนะนำ จดโดเมนเถอะครับ

เพราะในขั้นตอนการสมัครใช้ คุณจะต้องใส่ชื่อ โดเมน ใส่รายละเอียดต่างๆ
รวมถึงคุณจะต้องใส่ค่า DNS ที่ทางโฮสนั้นกำหนดมา ให้กับโดเมนของคุณ
หลังจากนั้นทางโฮสจะสร้างแพลน ให้กับโดเมนของคุณ
(ก็เหมือนกับคุณเช่าโฮสนั่นแหละครับ)

ย้อนกลับมาอ่านคำถามของคุณใหม่…
สรุปแล้วคุณจะมีโดเมนหรือไม่มีน่ะ
เพราะถ้าคุณใช้ redirect ในที่นี้แสดงว่าคุณมีโดเมนอยู่แล้ว
ผมเข้าใจถูกมะเนี่ย…
งง แหะ???
:blink:

ปล.
ทำไม่ไม่ใช้โฮสฟรีที่เป็น Sub ล่ะครับ มีเยอะไป
แล้วโฮสนั้นที่คุณว่า คือโฮสไหนเหรอครับ ที่ว่าฟรีน่ะ
:huh:

โฮสฟรีที่ว่าคือโฮสไหนเหรอครับ

โฮสฟรีเมืองนอกบางที่ ก็ฟรีแต่ต้องจดโดเมนกับเขา
ผมยังไม่เคยเจอ ฟรีแบบใช้กับโดเมนได้จริงๆ ซักที
ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ Sub Domain

อ่านคำถามคุณดูแล้ว ก็ทำให้งงๆ ครับ สรุปแล้วคุณมีโดเมนอยู่แล้ว หรือยังไม่มี
ถ้าเราใช้วิธี redirect อย่างคุณว่า ใช้โฮสฟรีของที่ไหนก็ได้ครับ
เพราะโฮสฟรีส่วนใหญ่จะเป็น Sub
เราก็แค่ redirect ไปที่ Sub ของโฮสฟรีที่เราสมัครไว้

แต่ดูจากจุดประสงค์ของคุณในตอนท้ายของคำถาม
คือต้องการที่จะ ใช้โฮสฟรีเจ้านั้นให้ได้
แนะนำ จดโดเมนเถอะครับ

เพราะในขั้นตอนการสมัครใช้ คุณจะต้องใส่ชื่อ โดเมน ใส่รายละเอียดต่างๆ
รวมถึงคุณจะต้องใส่ค่า DNS ที่ทางโฮสนั้นกำหนดมา ให้กับโดเมนของคุณ
หลังจากนั้นทางโฮสจะสร้างแพลน ให้กับโดเมนของคุณ
(ก็เหมือนกับคุณเช่าโฮสนั่นแหละครับ)

ย้อนกลับมาอ่านคำถามของคุณใหม่…
สรุปแล้วคุณจะมีโดเมนหรือไม่มีน่ะ
เพราะถ้าคุณใช้ redirect ในที่นี้แสดงว่าคุณมีโดเมนอยู่แล้ว
ผมเข้าใจถูกมะเนี่ย…
งง แหะ???
:blink:

ปล.
ทำไม่ไม่ใช้โฮสฟรีที่เป็น Sub ล่ะครับ มีเยอะไป
แล้วโฮสนั้นที่คุณว่า คือโฮสไหนเหรอครับ ที่ว่าฟรีน่ะ
:huh:

ก็คือ host คนไทยนี่ล่ะครับ

เค้าบอกว่า จะมาลงhost เค้าต้องมีเว็บ และโดเมน

เค้าให้ใช้ host แล้วต้องติดโฆษณาเค้าด้วยอ่ะครับ

เลยกะลังหาวิธีเลี่ยงที่ไม่ต้องจดโดเมน

แบบมีวิธีใหนที่ redirect ไป DNS เค้าหรือเปล่าอ่ะ

เพราะว่าผมทำเว็บ แจกฟรีไงครับ เลยอยากให้ทุกอย่างมันฟรีหมด

ที่นี่ครับ

**** คือว่าที่บริษัทมีโฮสฟรีให้ใช้ค่ะ แต่ว่ายังไม่ได้เปิดแบบเป็นทางการ ไม่ทราบว่ารีบใช้ไหมค่ะคาดว่าน่าจะเปิดให้ใช้ได้ภายในเดือนนี้นะค่ะ ลองเข้าไปดูราบละเอียดได้ที่ www.jaakfreehosting.com ดูแล้วมีคำแนะนำยังไงยินดีรับฟังค่ะ

ลงทุนหน่อยซิครับ…โดเมน 3 ร้อยกว่าบาท จดๆ ไปเหอะ :lol:

หาฟรีก็ได้ครับ .eu.org

ของคนไทยใช่มั้ยครับ

โทรไปคุย หรือเมล์ไปเลยครับ

อธิบายรายละเอียดเกี่ยวกับงานของคุณให้เขาฟัง

แล้วลองขอดู ว่าจะขอใช้แบบ Sub Domain ได้มั้ย

จะได้ไม่ต้องจดโดเมนไงล่ะครับ…

คนไทยด้วยกัน พูดง่ายอยู่แล้ว ผมว่านะ

:lol:

ลงทุนหน่อยซิครับ…โดเมน 3 ร้อยกว่าบาท จดๆ ไปเหอะ :lol:

[COLOR=blue]ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบ

ส่วนคำตอบนี้ เห็นทีจะไม่ใหวนะครับ

ผมทำเว็บให้ฟรี ตอนนี้ก็ให้ไปแล้ว9เว็บ

จดโดเมนให้อีกโดยที่ต้องเสียเงินเอง

ผมก็ตายพอดีเลยล่ะครับ

ทีหลังต้องคิดเก็บเงินได้แล้วครับ…หลายเว็บอย่างงี้ :rolleyes:

โฮสหลายๆ ที่รองรับอยู่แล้วเข้าเป็น ip บางที่ไม่รอบรับ ปรับ apache นิดหน่อยก็ใช้ได้

http://xxxx.xxx.xxx.xx/~username

อืม… นะ

มีทางออกอีกทาง จดโดเมน .tk ตัวฟรี