ไม่ทราบว่าที่นี้ ส่วนมาก เปิด host แล้วดูแลเองหรือ

ไม่ทราบว่าที่นี้ ส่วนมาก เปิด host แล้วดูแลเองหรือ ว่าจ้าง admin อีกทีหรือครับ
ตอนนี้ ผมมีปัญหา คือ จ้าง admin แล้ว ได้แบบไม่ค่อยดีนะครับ
อาจจะยอมรับ ด้วยเราเป็น บริษัทเล็กๆ พนักงานไม่กี่คน มันดู แล้วไม่ยิ่งใหญ่
งานก็มีให้ทำไม่เยอะ ไม่ท้าท้าย( ก็ host ไม่ล่ม ก็ไม่ค่อยมีอะไรทำ)
ส่วนมากก็มาทำเหมือนทำไปวันๆ รอหาทีใหม่ อะไรประมาณนั้นนะครับ
แต่ปัญหาคือ ผมกลัวเรือ่ง security นะครับ แบบ บางราย มาทำเหมือนไม่มี วิญญาณ
สุดท้ายก็ต้องไล่ออก แต่ก็ กลัว เรือ่งว่า เค้า ก็รู้ระบบเราหมด
หรืออาจวาง back door ไว้ อะไรประมาณนี้
ปกติ ท่านอื่นมีปัญหาเรื่องนี้ กันบ้างไหม ครับ

siamwebhost จ้างทีมงาน admin จาก outsource ค่ะ สบายดี ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงมาก แถมบริการดีอีกต่างๆ (ทีมงาน Thaifasthost + ทีมงานผู้พัฒนา Mx-Controller ช่วยกันดูแล)
แต่อย่างไรก็ตาม ทางเราเองก็ต้องดูแลด้วยเช่นกันนะคะ คอย monitor ตลอดเวลา ติดขัดอะไรก็ต้องสามารถแก้ไขในเบื้องต้นได้ นอกจากว่าจะเกินกำลังความสามารถที่เรามีอยู่ก็ต้องแจ้งทีมงาน admin ให้เขาช่วยแก้ไขให้ค่ะ … สรุปก็คือ ถ้าดูแลเองได้ทั้งหมดก็ดีไม่ต้องเสียเงินจ้าง…แต่ถ้าคิดว่าดูแลได้เองบ้างบางส่วน ก็ควรจะจ้าง admin ดูแลให้ดีกว่านะคะ :angel:

:wink:

อืม outsource เนี่ยก็ น่าสนใจ แฮะ
แบบปกติ เค้าคิด กันอย่างไรหรือครับ ต่อเครื่อง หรือ เหมาะ ต่อเดือน
หรือว่า ต่องานทีมีปัญหาหรือครับ
เพราะ ตอนนี้ จ้างมา ก็ไม่ค่อยมีอะไรให้ทำเท่าไร

outsource ก็ดีครับ แต่วรหาที่ไว้ใจได้ และเกิดจากการบอกต่อ จากคนที่เราเชื่อถือ มีหลายๆ admin ที่รับงานจาก net แต่เราก็ยากที่จะทราบฝีมือเขาได้ ครับ

การ outsource ก็สามารถแบ่งค่าจ้างได้หลายแบบ

1. ต่อ ชม. การทำงาน (อาจอู้ได้ )
  2. ต่อ สัปดาห์ (อันนี้ เขาอาจจอู้ได้น้อย เพราะเกิดเครื่องมีปัญหาต้องทำงาน)
  3. ต่อเดือน

จริง admin ที่เก่ง ต้องไม่มีอะไรทำครับ อิอิ เพราะเขาทำงานครบ (เอ จริง เปล่าหว่า) ไม่เก่งก็ทำโน่นทำนี่ ไม่ลงตัวซะที

ทีนี้หากกลัวเขา ทำแบบซังกะตายก็ วางแผนให้ท้าทาย ความสามารถเขาหน่อยครับ

admin ที่เก่ง ต้องไม่มีอะไรทำครับ

ท่าจะจริง มี admin คนหนึ่งทำงานโรงงานสบายจริงๆ เดี่ยวไปเที่ยว ทำงานค่ำคืนกลางหมู่ดาว แหม น่าอิจฉา (คือ ถ้าระบบหรือ server ไม่มีปัญหา มันก็ไม่มีปัญหากะคนดูแล)

หากกลัวเขา ทำแบบซังกะตายก็ วางแผนให้ท้าทาย ความสามารถเขาหน่อยครับ

เห็นด้วยครับ

สงเคราะห์ ข้าผู้น้อยหน่อยนะครับ
ว่าจะ วางแผนอย่างไรดี
ไม่มี idea ด้านนี้เลย

linux fedora ผมดูแลทั่วๆ ไปให้ได้ครับ รายละเอียด msn โลด

ก็ลองให้วิจัย ดูแนวทางในการ implement เทคโนโลยีอันอาจเอามาใช้กับ hosting ได้

เช่น การน้ำเอา cluster มาใช้กับ hosting
หากคุณมี server อยู่สามเครือง ลองทำให้เครื่องหนึ่งเป็นพื้นที่สำหรับเก็บเว็บ
อีกสองตัวมีหน้าที่ประมวลผลข้อมูล เป็นต้น…