ถ้า Host (ไทย) ที่ผมไปทำ Reseller Domain ให้ เลิกไป ... ต้องทำอย่างไร

เรียนถาม เผื่อไว้ครับ…ว่า

ถ้า Host (ไทย) ที่ผมไปทำ Reseller Domain ให้ มีอันต้องเลิกกิจการไป… (สมมุตินะ…สมมุติ … จริง ๆ คงไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการ์แบบนี้หรอกจริงมั๊ยครับ…แต่ถ้าเผอิญผมโชคร้ายไป Sub มาไม่ถูกคน )
ผมจะมีวิธีจัดการ Domain ที่ซื้อผ่านผมไป …อย่างไร…

• อยากถามถึงแนวทางในการดูแลลูกค้าเป็นหลัก หน่ะครับ… เช่นต่ออายุ หรือ โอนย้าย Domain
  • รวมถึงการทำ CP ให้ลูกค้าใหม่

ข้อคำแนะนำอื่น ๆ ด้วย…
ต้อนนี้ก็กำลังคิดว่า …จะทำ Reseller Domain ด้วยหรือกัน… เอาไว้บริการลูกค้าเฉย ๆ … ไม่ได้หวังกำไรมาก

ขอบคุณครับ…

• ใครมี Plan อะไรก็เสนอมานะครับ… อย่างน้อยขอให้มี ทำ dns เป็น domain ของตัวเองได้ , ทำ CP บน Domain ของตัวเองได้…

ถ้ารู้ล่วงหน้า

1. ย้ายออก ไปอยู่ที่อื่น
  2. ขอ Auth-Code ปลด Registrar-Lock รอย้ายตอนใกล้หมดอายุ
  3. ติดต่อขอซื้อ Account ของเค้ามาซะเลย

ขอตอบเฉพาะ reseller ของ enom นะครัีบ ที่อื่นไม่ทราบเหมือนกัน

หากสมัครเป็น sub-reseller ของ enom ผ่านคนที่เป็น reseller ของ enom หรือแม้แต่ผ่าน sub-reseller อีกทีก็ตาม
account นั้นอยู่ในระบบ enom และไม่สามารถลบทิ้งได้หากยังมีโดเมนหรือเงินเหลืออยู่
หาก reseller ที่อยู่เหนือคุณเลิกทำหรือติดต่อไม่ได้ account เขาก็จะคาอยู่ในระบบ enom อย่างเดิม
จึงไม่มีผลกระทบใดๆกับ account ของคุณ account ของคุณจะยังใช้งานได้ต่อไปเหมือนเดิมเรื่อยๆ

หรือว่าจะหา account ใหม่แล้วทยอยย้ายโดเมนที่มีอยู่ออกไปที่ account ใหม่ก็ได้เช่นกัน
account เก่าก็จดโดเมนไปจนเงินที่เติมไว้หมด แต่จะมีปัญหาก็ตรงพวก sub-account ที่คุณสร้างอีกที
ก็ต้องแจ้งให้เขาย้ายมา account ใหม่ด้วย ดังนั้นหากที่ใหม่ราคาต้นทุนไม่ถูกกว่าเดิมก็ไม่แนะนำให้ย้าย account

ตอบในส่วน directi นะครับ จะได้ไม่ซ้ำกับพี่ KKE ครับ และผมใช้อยู่ด้วยครับ

หากว่าคนที่คุณเป็น resellerนั้น เค้าเลิกกิจการ หายสาบสูญไปจากโลกใบนี้แล้วล่ะก็ ไม่ต้องตกใจเลยครับ แต่ทำใจนิดหน่อย ว่างานนี้เหนื่อยแน่

เพราะว่า สิ่งที่คุณต้องทำมีดังนี้
1.สมัครเป็น reseller อีกครั้ง

สำหรับ onlinenic คงไม่มีปัญหานี้เพราะไม่มี sub-reseller
ส่วนมากสมัครตรงกับ onlinenic เลยทั้งนั้น
ก็คงเหลือแต่ว่าอย่าให้เป็นเหมือน registryfly ที่ล้มไป

เพี้ยง อย่าล้ม เพี้ยง อย่าเลิก

ตายแน่ตู