Host Pacific มาเรื่องแล้ว - Block google bot ไมหว่า

เดี๋ยวจะเข้าใจผิด คือผมไปเช็ค robot.txt ของเว็บ ผมเองน่ะครับ
แล้วมาตอบว่า “ถูกต้องแล้วครับ”
หมายถึงว่า
มี บรรทัด ที่ คุณ iCafe ระบุไว้ในเว็บผมเองถูกต้องครับ

แฮะๆ ไม่เกี่ยวกับใครใดๆทั้งนั้นครับ
โทษทีครับ เบลอๆเล็กน้อย เมื่อคืนไปนอน อิมแพค อารีน่า โฮเต็ล เช็คอินตี 3 เช็คเอ้าท์ บ่าย 2 (เป็นหมีแพนด้า)

ได้ข้อสรุปวิธีการแก้ปัญหาของ robots.txt unreachable แล้วครับ

สรุป ใครเจอปัญหา

:smash: ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ และขอบคุณที่เข้ามาตอบกระทู้ของผมนะครับ

ดีแล้วครับ เรื่องจบได้ด้วยดี

[quote author=onebaht link=topic=9057.msg88124#msg88124 date=1197787490]
ดีแล้วครับ เรื่องจบได้ด้วยดี

อ๋อครับ ผมเข้าใจแล้ว

ขอโทษทีคับ ผมผิดเองคับผม

แก้ไขได้แล้ว
ยินดีด้วยครับ :wavey:

ตอบในฐานะของผู้ใช้บริการจาก hostpacific (radio.in.th)

google bot เข้าเว็บผมปกติ ครับ

ตอบในฐานะที่ทำงานร่วมกับ ทีมงาน hostpacific

ในส่วนที่อ้างระบบ firewall มีปัญหานั้น ผมว่าน่าจะเป็นการเข้าใจผิดกันน่ะครับ อยากให้ติดต่อทีม support เพื่อขอรายละเอียดดูน่ะครับ
จะได้เป็น case study ให้กับ ผู้ใช้บริการ hosting อีกหลายๆคน

ตอบในฐานะ “อดีต” support ครับ

ผมได้แจ้งไปที่ทีม technical เพื่อให้เข้ามาชี้แจงที่นี่แล้วครับ เพื่อที่จะได้ชัดเจนกับทุกฝ่าย และอย่างที่ จขกท บอกคือเป็น case study สำหรับคนอื่น ๆ ครับ

[quote author=leonhongkong link=topic=9057.msg88090#msg88090 date=1197737290]
การลิงค์ออกต่างประเทศไม่มีปัญหาแต่นอนครับ เพราะผมใช้ พวก ping check จากหลายๆเว็บก็ไม่มีปัญหาอะไร ให้เพื่อนที่อยู่ต่างประเทศช่วยเข้าเว็บให้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ทำให้ผมชัวร์ว่า connection เข้า-ออก ต่างประเทศไม่มีปัญหาแน่นอน

ผมรู้ว่า hostpacific ไม่ได้จงใจ บล๊อก ip ของ google แน่นอน เพราะโดนด่าเปล่าๆ จริงๆ
ผมว่าการ block google

เป็นอีกหนึ่งตัวอย่าง
ที่เว็บเน้น
traffic ,seo จะต้องพึงจดจำ
และในที่สุด ก็คงต้องบอกว่า
ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ

ถ้าเจ้าของกระทู้พอใจในคำตอบก็
แจ้ง mod เพื่อ ปิดเคส และล๊อคกระทู้ได้เลยครับ

กระทู้สุดท้ายของผมแล้วครับ mod lock/ลบ/ปิด กระทู้ได้เลยครับ (ไปแจ้ง mod ตรงไหนหว่า)

เอาของมาฝากอีกนิดนึง รายการข้างล่างคือ ส่วนหนึ่ง ของ IP ที่ค่อนข้าง static ของ google bot ครับ จริงๆ ยังมี bot บางประเภทของ google ที่เปลี่ยน ip บ่อยๆ ฝากเอาไว้ให้เจ้าของโฮสว่าได้โปรดอย่าบล๊อกไอพีเหล่านี้เลย ยิ่งเข้ามาเยอะยิ่งเป็นประโยชน์ต่อลูกค้าของท่านนะครับ

แล้วคะแนน ranking ของเว็บผมยังคงดำดิ่ง(ลงไป)อยู่นะครับ คงอีกเป็นอาทิตย์เป็นเดือนกว่าดัชนีจะเริ่มเป็นบวก โอ้…เสียหายๆ

จบแล้่วนะครับ…

ถ้าต้องการคุยเรื่อง google ให้ไปคุยกันต่อได้ที่หมวด Everything Search Engine ได้เลยครับ