Host Pacific มาเรื่องแล้ว - Block google bot ไมหว่า

Host Pacific มาเรื่องแล้ว Block google bot ไมหว่า

ผมลองส่ง /sitemap.xml ไปที่ google webmasters แล้วได้ ผลกลับมาว่า
"Network unreachable: robots.txt unreachable
We encountered an error while trying to access your Sitemap. Please
ensure your Sitemap follows our guidelines and can be accessed at the
location you provided and then resubmit"

แล้วผมก็ไปดูใน access log ก็พบว่า ไม่มีการเข้ามาของ google bot เลย
ไปดูใน error log ก็พบว่า ไม่มี error 4xx 5xx ใดๆ

แต่ที่แน่ๆ คือ google bot เข้ามาแล้ว(หลายรอบด้วย)แต่ไม่สามารถ reach robots.txt ได้ สันนิษฐานโดยความเชื่อส่วนบุคคลได้ว่าโดนบล๊อก IP จาก firewall ของ hostpacific

แล้วผมก็เข้าไปใน google webmasters tool พบว่า

ดูที่ไฟล์ robot.txt หรือยังว่ามี

User-agent: Mediapartners-Google*
หรือเปล่า

ปล. ล่าสุด พี่กู แกทำระบบตรวจสอบใหม่นะคร๊าบบบบบบ

ก่อนอื่นอภัยเรื่อง support ของ host pacific ที่บอกว่า เสาร์ อาทิตย์ไม่มี
มี support เสาร์-อาทิตย์ด้วยครับ แต่เฉพาะทางอีเมล์ ไม่มีทางโทรศัพท์

นี่ก็เพิ่งได้รับอีเมล์จาก suppoort@hostpacific มา ทางโฮสบอกว่า ไม่ได้มีการ block ip ของ google’s bot แต่อย่างใด
งั้นอาจจะเป็น glitch ของทาง google’s bot เองก็ได้

แต่ว่าผมได้ถามไปทาง google ก่อนหน้านี้แล้ว เค้าก็โบ้ยมาว่าเป็นที่โอสของยูบล๊อกมายบอดเอาไว้
เวรกำ

เข้าใจว่าเป็นทางด้านเครือข่ายต่างประเทศครับ

“ปล. ล่าสุด พี่กู แกทำระบบตรวจสอบใหม่นะคร๊าบบบบบบ”

แปลว่าอะไรอ่ะครับ กสท.เค้าทำระบบใหม่หรอครับ งงๆ

แล้วไม่เห็นมีใครเจอปัญหาเหมือนผมมั่งเลยอ่ะครับ เหมือนเจอปัญหานี้อยุ่คนเดียว

พี่กู = google

lol

ผมว่าโฮสไม่ได้ Block หรอกครับ

ดูจากบอร์ดแห่งนี้ google เข้าเป็นปกติทุกวัน

:slight_smile:

พี่ google นี่เอง

hostนี้ก็ใช้ของ hostpacific หรอครับ ไม่เคยรู้เลยนะนิ

ใน tht ดูบรรทัดล่างสุดของหน้าซิครับ จะบอกวัน เวลาที่ google เข้ามาล่าสุดด้วย

ถูกต้องแล้วครับ

ได้ข้อสรุปแล้วครับ จากใน google help center

เป็นที่โฮสได้ Block ip ของ google’s bot นั่นแหละ คนที่เกิดปัญหานี้มักเกิดจาก firewall auto block/auto banned

ถึงว่า

ผมว่าไม่ถูกต้อง เพราะว่า google บอกว่า unreachable แสดงว่ายังไม่ได้เปิดอ่าน robots.txt ด้วยซ้ำ
ใน robots.txt มีคำสั่งอะไรอยู่ก็ไม่มีความหมายใดๆ

[quote author=leonhongkong link=topic=9057.msg88083#msg88083 date=1197733853]
ผมว่าไม่ถูกต้อง เพราะว่า google บอกว่า unreachable แสดงว่ายังไม่ได้เปิดอ่าน robots.txt ด้วยซ้ำ
ใน robots.txt มีคำสั่งอะไรอยู่ก็ไม่มีความหมายใดๆ

[/quote]ข้อนี้เห็นด้วยครับ
แต่ผมไม่เห็นประโยชน์ของการ block google เลย นอกจากที่ทำให้โดนด่าเปล่าๆ

ยืนยันคำเดิมครับ เข้าใจว่าน่าจะเป็นจาก link ออกต่างประเทศของเซิฟเวอร์มีปัญหา

ดิฉันว่าเจ้าของกระทู้ ควรเปิดเผยตัวตนบ้าง อาจจะบอกเป็นเบอร์ customer id แทนชื่อโดเมนก็ได้ค่ะ เพราะผู้ถูกพาดพิงจะได้ตรวจสอบได้ตามสมควร

[quote author=leonhongkong link=topic=9057.msg88082#msg88082 date=1197733588]
เป็นที่โฮสได้ Block ip ของ google’s bot นั่นแหละ คนที่เกิดปัญหานี้มักเกิดจาก firewall auto block/auto banned
้[/quote]

เจ้าของกระทู้ แจ้งไว้แล้วครับ ซึ่งก็น่าเป็นไปได้นะครับ (บ้างจังหวะยิงมาถี่เชียว)

แต่คงต้องรอเจ้าหน้าที่จาก Host Pacific ออกมาชี้แจ้งครับ

hostpacificผู้ถูกพาดพิงเค้ารู้อยู่แล้วครับว่าใครกำลังพาดพิงอยุ่ เค้าบอกว่ากำลังหาสาเหตุอยู่ ส่วนผมกำลังใจร้อนเลยช่วยหาสาเหตุด้วย และผมขอรับผิดชอบต่อคำพูดของผมทุกประการว่าผมไม่ได้ใส่ร้ายป้ายสีให้ host pacific
ผมต้องการการแก้ปัญหาตรงนี้จริงๆ แชร์ประสบการณ์ และเผื่อว่าจะมีเทพแถวนี้มาโปรด

การลิงค์ออกต่างประเทศไม่มีปัญหาแต่นอนครับ เพราะผมใช้ พวก ping check จากหลายๆเว็บก็ไม่มีปัญหาอะไร ให้เพื่อนที่อยู่ต่างประเทศช่วยเข้าเว็บให้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ทำให้ผมชัวร์ว่า connection เข้า-ออก ต่างประเทศไม่มีปัญหาแน่นอน

ผมรู้ว่า hostpacific ไม่ได้จงใจ บล๊อก ip ของ google แน่นอน เพราะโดนด่าเปล่าๆ จริงๆ
ผมว่าการ block google

[quote author=leonhongkong link=topic=9057.msg88090#msg88090 date=1197737290]
ผมไม่โพสไม่มากไปกว่านี้แล้วครับ โดนว่า บอกยิงมาถี่อีก - -"

เคยได้ยินแต่โฮสเมืองนอก ว่า Block bots