ขอคำแนะนำ hardware support 70 ล้านวิวต่อปี

เนื่องจากมีโปรเจคที่รองรับการ วิวจากยูสเซอร์จำนวนมากและเป็นทั้ง ไฟล์ ภาพ เสียง วีดีโอ โดยจากยอดวิวในปีที่ผ่านมาประมาณ 70 ล้านวิว
ถ้าคิดเฉลี่ยต่อเดือนประมาณ 6 ล้านวิว และจะทำ adserve ด้วยซึ่งอาจจะต้องคูณสามเท่าเพราะมีการยิงข้อมูลเพิ่มเติมเท่ากับประมาณ 6X3=18 ล้านวิวต่อเดือน หรือ 216 ล้านวิวต่อปี
อยากถามเพื่อนๆว่าฮาร์ดแวร์ที่รองรับระบบแบบนี้ ควรจะเป็นเสป็คขนาดไหน ต้องทำทั้ง load balance (กี่เครื่อง) และ backup database (กี่เครื่อง)รวมถึง storage ด้วยนะครับ มีใครพอจะแนะนำหรือ เสนอราคาและรายละเอียดมาได้เรยนะครับ ขอบคุณครับ
สอบถามเรื่อง bandwidth ด้วยนะครับจะต้องใช้เท่าไหร่ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับ

เดือนละ 6 ล้านวิว ตกวันละ สองแสนวิวเองฮะ

เครื่องรุ่นเล็กๆ ก็พอมั้ง ส่วน bandwidth นี่ต้องดูว่า bitrate + ขนาดไฟล์เท่าไหร่ครับ

เครื่อง Storage ก็ไม่มีอะไรมากครับ …

ดูอัตราการเติบโตของ ขนาด แล้วก็เอามาคำนวนดูครับ

ก็คำนวนดูจากข้อมูลเครื่องที่ใช้งานอยู่ปัจจุบันนี่แหละ ปัจจุบันใช้ BW อยู่เท่าไหร่ cpu เท่าไหร่ load average เป็นไง ลงพวกกราฟ mrtg munin cacti อะไรไว้บ้าง ก็เอามาวิเคราะห์ดู ว่าช่วง peak มันยังรบไหวมั้ย

ถ้าเอาตัวเลขมาหารตรงๆจะได้แค่วันละ 200k เอง น้อยมากครับ

ถ้าไงขอตัวเลข bitrate + จำนวน peak connection ต่อวินาทีครับ (หรืออย่างแย่สุดเอามาเป็นต่อชั่วโมงก็ยังดี)

พวกตัวเลข ต่อเดือน/ต่อปี เอาไว้บอกเวลาขายโฆษณาอย่างเดียวครับ

ตอนนี้กำลังขอข้อมูลจากลูกค้าเก่านะครับ ยังไม่ทราบว่าจะได้อะไรมาบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะดูวีดีโอออนไลน์ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ ส่วนใครที่สนใจรับโปรเจคนี้ pm มาคุยกันได้นะครับ