พอรู้ hardware software php da บ้าง แต่อยากเก่งๆเลย วาง server ที่ไหนดี ที่ถาม

พอรู้ hardware software php da บ้าง แต่อยากเก่งๆเลย วาง server ที่ไหนดี ที่ถามแล้วไม่รำคาญ ถ่ายทอดประสบการณ์ได้
คือผมมีคามรู้ระดับนึง ศึกษาการทำ web server ด้วย linux ,windows server ,ศึกษาพวก smf joomla รู้ php บ้าง รู้ da
บ้าง แต่อยากเก่งด้านนี้ ทั้งด้านกับ set security , การ install patch การ set ระบบต่างๆ
วาง server ที่ไหนดี ที่เขาพอถ่ายทอดประสบการณ์ หรือถ้าผมมีปัญหา ก็ไม่รำคาญ

คือผมชอบด้านนี้ แต่ไม่คิดจะทำ colo หรือ hosting ครับ ไม่พร้อม ทำด้านนี้มันต้องบริการตลอดครับ เขาวางกับเรา hosting
กับเรา เราจะหนีจากวงการไม่ได้ ถ้าหนีจะทำอย่างไร คนที่ co กับเรา dedicated กับเรา hosting กับเรา

ผมไม่เอา แต่ก็ชอบศึกษาครับ ส่วนตัวมี web หลายตัว แต่เน้นไปทางธุรกิจ การขายของ การบริการครับ
อยากเรียน server ให้เก่ง ประกอบ server ให้เก่ง ชอบครับ

เห็นกระทู้เก่าๆ คุณแมน pinkkeyhost เคยรับสอนแนวนี้ครับ
ไม่รู้ตอนนี้ยังรับสอนอยู่มั๊ย ลองติดต่อไปดูครับ

ลองถามอากู๋ครับ รู้ทุกเรื่อง เพรามีบางอย่างมากมายที่ไม่มีใน ตำรา หรือหนังสือ ต้องหมั่น update ตัวเองอยู่เสมอ เพราะสิ่งใหม่ๆมีเสมอ

ไม่ได้ ติดตรงไหน ถามอากู๋ ก่อน มีทุกเรื่องที่อยากรู้ละครับ

ผมว่ามันอยู่ที่จังหวะและโอกาสและดวงด้วย ขอให้เจอผู้ให้บริการดีๆ นะครับ

ค่อยๆเรียนรู้กันไปครับ
เริ่มต้นจากศึกษาเองครับ ติดขัดอะไรตรงไหนก็มาถามที่นี่หรือ Google

ถ้าได้ผู้ให้บริการที่มีความชำนาญแนะนำอะไรเราได้หลายๆอย่างก็ถือว่าโชคดีครับ

เรียนจาก gg ไปก่อนก็ได้ครับ ผมก็เรียนแทบทุกอย่างจาก google ทั้งนั้น