สวัสดีปีใหม่...ด้วยดอกไม้ทิวลิป - Happy New Year 2010

สวัสดีปีใหม่เพื่อนๆทุกท่านครับ…

อำลาปีเก่า…ต้อนรับปีใหม่ ขอให้เพื่อนๆทุกคนมีสุขภาพแข็งแรง มีแต่ความสุขความเจริญ คิดสิ่งใด ได้สิ่งนั้น คิดเงินขอให้ได้ทอง คิดทองขอให้เงิน lol

[hr]

วันสิ้นปี [31/12/09] แวะไปห้างเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ มีงานดอกไม้ทิวลิป ผมจึงเก็บภาพดอกไม้ต่างๆนาๆเท่าที่มี เก็บมาฝากเพื่อนๆได้ชื่นชมครับ
เปิดภาพแรก…ด้วยเครื่องวัดอุณหภูมิก่อน (ดอกทิวลิปต้องอยู่ในอุณหภมูที่เหมาะสมและคงที่ด้วย)

ชมภาพกันต่อเลยนะครับ…มีทั้งหมด 25 ภาพด้วยครับ ใช้เลนล์มาโคร 180/F3.5

ต่อให้ครับ…

เห็นแล้วหิว ทำไมดอกมัน น่ากินอย่างนี้…

วันนี้วันดีปีใหม่ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญถ้วนหน้า :santa:

สวยๆ ทั้งนั้นเลย…

Happy New Year 2010 ครับ

Happy New Year ครับพี่ ขอเก็บดอกไม้บางภาพเป็น wallpaper สวยดีครับ

สวยมากๆเลยครับ ผมก็เพิ่งไปดูของจริงที่เชียงรายมา

[quote author=HostNeverDie.com link=topic=25112.msg239671#msg239671 date=1262424729]
Happy New Year ครับพี่ ขอเก็บดอกไม้บางภาพเป็น wallpaper สวยดีครับ

เพื่อนๆเริ่มกลับกันมาเกือบหมดแล้วสิเน๊อะ… แอบไปดูภาพของเพื่อน เค้าไปแอบถ่ายครอบครัวๆหนึ่ง
ผมมองเห็นความน่ารักและความสุขจริงๆ + ได้อารมณ์ดี โดยเฉพาะสายตา… " คนไทยมองไปในทางเดียวกัน "

ภาพไม่คมไม่สวยแต่ได้อารมณ์ภาพและความสุขออกมาจากภาพจริงๆ ชอบครับ…เลยอดหยิบของเพื่อนมาแอบเม้าท์นอกกรอบไม่ได้ เอิกๆ

" no frame no border "

5D Mark II มันเมพขิงๆ เลยฮะ

เอิกๆ ไม่อยากจะคุยว่าถ่ายมาโครด้วยเลนล์น้ำหนักตัว 0.9 กก. ทางยาวโฟกัส 180mm (กล้อง+เลนล์หนักเกือบๆ 2 กิโล) ถือถ่ายด้วยมือเปล่าๆ ในสภาพแสงน้อยๆในห้างฯ

โดยทั่วไปแค่ถือเลนล์ขนาด 180mm ถ่ายธรรมดาๆ ไม่ใช่ถ่ายมาโคร 1:1 ก็สั่นหวั่นไหวแล้วอ่านะ
ภาพดอกไม้ที่ถ่าย ใช้สปีดชัตเตอร์แค่เพียง 1/200 เท่านั้น เอิกๆ

หากเป็นเลนล์ช่วงเนอร์มอลธรรมดาๆ สามารถถือถ่ายได้ต่ำลงไปถึง 1/25 เท่านั้นอย่างภาพนี้…

ไม่ใช่…5D Mark II มันเมพขิงๆ แต่คนถ่ายต่างหากที่…เมพ :dgrin: