ระวังโดน Hack Domain ครับผมตอนนี้เจอแล้ว 3 ราย ครับ รวมถึง mail ของ hotmail ด้วย

น่าคิดครับ ถ้าราคาโดเมน .in.th ลงมาเตะที่ 300-600 ผมจะแนะนำส่งเสริมลูกค้าให้ใช้เลยครับ

ลูกค้าผมรายนึงโดนไปเหมอืนกันครับ มีเมล์จาก hotmail เดิมของเค้าที่โดน hack
ส่งมาขอให้ปลดโดเมนเนม ซ฿งคำขอเป็นภาษาไทย!!! ครับภาษาไทย แล้วหลังจากนั้น
ก็ตามระบบเลยครับ

ปลด
ย้าย
เปลี่ยนรายละเอียด
ล็อค
(และประกาศขาย)

น่ากลัวมากเลยครับ ผมต้องขอโทษลูกค้าผมรายนี้ด้วยครับ
เพราะเป็นเว็บได้รับรางวัลจากสมาคมเว็บฯ เลยทีเดียว แต่ลูกค้าดีครับ
เข้าใจว่ามันเกิดจากเมล์เค้าที่โดนแฮกไป… ก็เลยไม่มีเรื่องกัน
แต่ผมก็แจ้งให้ทราบตามที่ดำเนินการ และคุยกันเรียบร้อยครับ

ขอแสดงความนับถือ
ปุ๊ก

สงสัยต่อไปต้องใช้ โทรไป ถามยืนยันแล้วละมั้ง

ฝากเตือนคนใช้เมล์ฟรีครับ

ทุกวันนี้เราใช้วิธีให้ลูกค้า แฟกซ์จดหมายหรือเอกสารยืนยันตัวตนเข้ามา และโทรกลับไป confirm อีกครั้งครับ วิธีอื่นไม่สามารถป้องกันได้เลย

[quote author=Thaitumweb link=topic=3578.msg28835#msg28835 date=1154101583]
สงสัยต่อไปต้องใช้ โทรไป ถามยืนยันแล้วละมั้ง

[quote author=Thaitumweb link=topic=3578.msg28835#msg28835 date=1154101583]

ของผมใช้อีเมล์ของ Admin เป็นสำคัญ เพราะถ้าแจ้งย้ายแล้วเขาคลิกอนุมัติได้ก็ถือว่าจบ
ส่วนอีเมล์ Admin จะโดนแฮกมาหรือไม่ ผมไม่สามารถรู้ได้ นอกจากว่าเจ้าของโดเมนแจ้งมาให้ผมทราบก่อนว่าอีเมล์เขาโดนแฮก

ดังนั้นหากอีเมล์ที่ใช้กับโดเมนของคุณโดนแฮกควรแจ้งผู้ให้บริการจดโดเมนของคุณทันที่ที่ทราบ
เพราะขั้นตอนการย้ายอย่างน้อยก็ต้องรอ 5 วัน หากไม่มีการติดต่อคัดค้านถึงจะย้ายได้

:wub: ชื่อดีๆ .in.th มันจะไม่เหลือแล้ว ถ้าคนไทยไม่รีบจด

ได้โปรด " Lock Domain " โดนลูกค้าด่า… ดีกว่าโดนขโมยโดเมนไปนะครับ

ห้ามใช้ email free ต่างๆ ใช้กับ domain admin, domain technical

เราต้องคุ้มครองสิทธิประโยชน์ลูกค้าเราครับ ถึงวันนี้ผมจะโดนลูกค้ารายหนึ่งมาด่าต่อว่าย้ายโดเมนยากส์… ผมว่าไม่เสียหายเท่ากับโดเมนเค้าโดนขโมยไปหรอกครับ

ความหวังดีของเรา…ไม่เห็นไม่เป็นไร ก็ปิดทองหลังพระ

สรุปว่า

[quote author=iLvBeginner link=topic=3578.msg30095#msg30095 date=1155345957]
สรุปว่า

นอนไม่หลับ…หรือยังไม่ได้นอนครับ

[quote author=devone link=topic=3578.msg30119#msg30119 date=1155354542]
นอนไม่หลับ…หรือยังไม่ได้นอนครับ

ผมว่าคุณ ดูถูก ระบบอีเมล์ฟรีเกินไปนะ สำหรับผมผมใช้ yahoo กับโดเมนทั้งหมด และผมก็เชื่อมั่นในนโยบายความเป็นส่วนตัว ของเขา
ไม่ว่าจะเป็น free email หรือ email ที่ใหน ก็โดนแฮกได้ทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่ว่า free email ถ้าโดนแฮกไปแล้วจะเอาคืนมานั้นยากเพราะทางผู้ให้บริการคงไม่สนใจ

หรือมองอีกมุมหนึ่งคือคุณดูถูก(ไม่ผิด)ลูกค้าของคุณ เนื่องจาก free email ที่โดนแฮก ส่วนมากก็มาจากการตั้ง password หรือ คำถามกันลืม ที่ง่ายเกินไป
แต่ถ้าตั้งไว้ในระดับที่ยากแล้ว ผมมั่นใจในระบบของเขาว่าไม่ได้แฮกจากช่องทางอื่นได้ง่ายๆ

คุณจะหวังดีกับลูกค้าคุณมันไม่ผิดหรอกครับ และจากที่เคยบอกว่าลูกค้าคุณส่วนมากเป็นบริษัท การทำแบบนี้อาจจะใช้ได้กับบริษัทคุณ
แต่ผู้ให้บริการรายอื่นโดยเฉพาะที่มีลูกค้าประเภทบุคคลเป็นส่วนใหญ่ การไปห้ามแบบนี้รับรองเจ๊งแน่

สำหรับการจดโดเมนกับผม ผมจะแนะนำให้ใช้ free email นี่แหละ และไม่แนะนำให้ใช้ email ที่เป็นโดเมนที่อยู่บนโฮสเดียวกัน
เช่นจดชื่อ domain1.com ก็ไม่ควรใช้ abc@domain1.com หรือ abc@domain2.com ถ้า domain2 อยู่เครื่องเดียวกับ domain1
เนื่องจากหากโฮสมีปัญหาจะไม่สามารถติดต่อได้

หมายเหตุ:

[quote author=kke link=topic=3578.msg30172#msg30172 date=1155377302]
ผมว่าคุณ ดูถูก ระบบอีเมล์ฟรีเกินไปนะ สำหรับผมผมใช้ yahoo กับโดเมนทั้งหมด และผมก็เชื่อมั่นในนโยบายความเป็นส่วนตัว ของเขา
ไม่ว่าจะเป็น free email หรือ email ที่ใหน ก็โดนแฮกได้ทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่ว่า free email ถ้าโดนแฮกไปแล้วจะเอาคืนมานั้นยากเพราะทางผู้ให้บริการคงไม่สนใจ

หรือมองอีกมุมหนึ่งคือคุณดูถูก(ไม่ผิด)ลูกค้าของคุณ เนื่องจาก free email ที่โดนแฮก ส่วนมากก็มาจากการตั้ง password หรือ คำถามกันลืม ที่ง่ายเกินไป
แต่ถ้าตั้งไว้ในระดับที่ยากแล้ว ผมมั่นใจในระบบของเขาว่าไม่ได้แฮกจากช่องทางอื่นได้ง่ายๆ

คุณจะหวังดีกับลูกค้าคุณมันไม่ผิดหรอกครับ และจากที่เคยบอกว่าลูกค้าคุณส่วนมากเป็นบริษัท การทำแบบนี้อาจจะใช้ได้กับบริษัทคุณ
แต่ผู้ให้บริการรายอื่นโดยเฉพาะที่มีลูกค้าประเภทบุคคลเป็นส่วนใหญ่ การไปห้ามแบบนี้รับรองเจ๊งแน่

สำหรับการจดโดเมนกับผม ผมจะแนะนำให้ใช้ free email นี่แหละ และไม่แนะนำให้ใช้ email ที่เป็นโดเมนที่อยู่บนโฮสเดียวกัน
เช่นจดชื่อ domain1.com ก็ไม่ควรใช้ abc@domain1.com หรือ abc@domain2.com ถ้า domain2 อยู่เครื่องเดียวกับ domain1
เนื่องจากหากโฮสมีปัญหาจะไม่สามารถติดต่อได้

หมายเหตุ:

[quote author=kke link=topic=3578.msg30172#msg30172 date=1155377302]

หมายเหตุ: