ช่วยด้วยครับ มีปัญหาเกี่ยวกับ googleapp(webmail)

ปัญหาตอนนี้คือ ไม่สามารถส่งเมลเข้าได้เลยครับ ส่งออกได้อย่างเดียว

ส่วนพวก mx record ต่างๆก้อปรับตามปกติหมดแล้ว

ขอชื่อโดเมนด้วยค่ะ

www.spirella.co.th อันนี้ครับ

โดเมนเพิ่งจดรึเปล่า ยังไม่มีค่า DNS กับ MX เลย

จดไว้นานพอสมควร แล้วนะครับ

ลองก็อป DNS Record มาดูหน่อยค่ะ

น่าจะกรอกผิดนะ

http://image.free.in.th/show.php?id=3c7b9a84972dbec13801aa04b39b7abe

ตามรูปเลยอ่ะครับ

รูปไม่ขึ้นซะงั้น

ALT1.ASPMX.L.GOOGLE.COM. MX 20

ALT2.ASPMX.L.GOOGLE.COM. MX 20

ASPMX.L.GOOGLE.COM. MX 10

ASPMX2.GOOGLEMAIL.COM. MX 30

ASPMX3.GOOGLEMAIL.COM. MX 30

ASPMX4.GOOGLEMAIL.COM. MX 30

ASPMX5.GOOGLEMAIL.COM. MX 30

DNS มีปัญหา

ns9.playthailand.com. [‘122.155.16.50’] (NO GLUE) [TTL=7200]

ns10.playthailand.com. [‘122.155.16.50’] (NO GLUE) [TTL=7200]

** server can’t find www.spirella.co.th: REFUSED

ลองติดต่อผู้ให้บริการดู ไม่แน่ใจว่า DNS ดาวน์หรือปล่าว

ตรง NS คุณกรอกผิดรึเปล่า เพราะเวปอื่นที่ NS เดียวกับคุณเค้าเข้าได้

spirella.co.th. NS ns9.playthailand.com.

spirella.co.th. NS ns10.playthailand.com.

หมายถึง ns จากตัว domain ใช่หรือเปล่า ครับ

ถ้า ns จากตัว domain ผิด ตัวเว็บไซต์น่าจะไม่ขึ้นด้วยนะ ครับ

แต่เดี๋ยวผมขอไปดูก่อนเพื่อความชัวร์ ครับ

cap หน้าจอ dns setting เต็มๆ มาให้ดูหน่ยอครับ

Dig spirella.co.th@ns9.playthailand.com

Non-authoritative answer

Query refused. Nameserver won’t talk to me for policy reasons

ง่ายๆสั้นๆ

ns9.playthailand.com

ไม่มี record ของโดเมน spirella.co.th อยู่ หรือไม่ก็คือ มี error ใน dns record ของโดเมน spirella.co.th บางแห่ง

ลบทิ้งสร้างใหม่ทีละ record เดี๋ยวก็หาย