ถ้าจะลงโฆษณากับ google ต้องทำไงบ้างค่ะ

ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าจะลงโฆษณากับ google อะค่ะ แต่ไม่รู้ข้อมูลรายละเอียด จึงอยากรบกวนขอข้อมูลจากผู้รู้ทั้งหลายคะ ว่าต้องทำยังไงบ้างและมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ขอบคุณผู้ที่เข้ามาตอบล่วงหน้านะค่ะ จากโฮสน้องใหม่…ใจดีโฮสติ้ง

Adwords งานนี้ต้องถามคุณ SWH แล้วครับ หรือลองขยันค้นกระทู้เก่าๆ อาจได้คำตอบเร็วหน่อย เคยคุยกันเรื่องนี้แล้ว

มีขั้นตอนดังนี้ครับผม

1. เข้าไปที่ https://adwords.google.com/select/ จะมีข้อความว่า Sign Up Now ให้คลิกที่ปุ่ม ด้านล่างที่เขียนว่า click to begin ครับ
  2. เสร็จแล้ว เค้าจาให้เรากรอกข้อมูลต่างๆ เช่น ภาษา, กลุ่มเป้าหมายของเรา(สามารถเลือกแต่ละประเทศหรือทั้งหมดก็ได้ครับ) พอกรอกข้อมูลเสร็จแล้ว คลิกปุ่ม Continue
  3. ขั้นตอนต่อไป เค้าจาให้เราใส่ข้อความ text ads ของเราครับ พอกรอกข้อมูลเสร็จแล้ว คลิกปุ่ม Continue
  4. ขั้นตอนต่อไป เค้าจาให้เราเลือก keyword ที่เราต้องการให้ โฆษณาของเราปรากฏครับผม เช่น Webhosting, เว็บโฮสติ้ง เป็นต้น
  5. ขั้นตอนต่อไป เค้าจาให้เราเลือกค่าเงิน (บาท) รวมทั้งค่าใช้จ่ายต่อวันของเราและ maximum CPC ก็คือค่าใช้จ่ายต่อ 1 click ของเรา (ยิ่งมาก ก็จะทำให้โฆษณาของเราอยู่ในตำแหน่งที่ดีขึ้น)
  6. ขั้นตอนต่อไป ก็เป็นการตรวจสอบข้อมูลที่เรากรอกไปทั้งหมดครับ
  7. ขั้นตอนต่อไป ถ้าหากเรามี Account ของ google แล้วก็ให้กรอกข้อมูลลงไป หรือ ถ้ายังไม่มีก็ต้องสมัครครับ เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จแล้ว คุณก็จะได้ Account ของ google adwords มาแล้วครับ
  8. เมื่อได้ Account ของ google adwords มาแล้ว ขั้นตอนต่อไปคือ กรอกข้อมูลการชำระเงิน ในที่นี้ผมขอพูดถึงวิธีการชำระเงินผ่านบัตรเครดิตเท่านั้นนะครับ

คุณต้องกรอกข้อมูลบัตรเครดิต เพื่อให้ google คิดค่าบริการในการเปิด account adwords 200 บาท ครับ เมื่อคุณชำระเรียบร้อยแล้ว account ของคุณก็จะ active ทันทีครับ
9. ขั้นตอนต่อไปก็ เป็นการเพิ่ม keyword ที่เราต้องการลงไป รวมทั้งตั้งราคา ต่อ click ของแต่ละ keyword โดยทาง google จะมีสถิติบอกให้ทราบว่า ระดับราคาของเราทำให้ โฆษณาอยู่ในตำแหน่งที่เท่าไหร่น่ะครับ

ขั้นตอนทั้งหมดก็มีเท่านี้ครับ ขอให้รวย ขอให้รวย ครับ :angel:

เกือบลืมตอบครับ ค่าใช้จ่ายนั้นจะขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง ครับ โดยสามารถกำหนดค่าใช้จ่ายต่อวัน และ ค่าใช้จ่ายต่อ 1 click ได้ครับ :slight_smile:

แหม ต้องขอบคุณ คุณ requid มากๆ เลยค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบ … ขออนุญาต copy เก็บไว้หน่อยนะคะ เวลาลูกค้าถามจะได้ ไม่ต้องฉายหนังซ้ำอีก อิๆ :angel:

ขอของ yahoo.com ด้วยครับ ถามผู้ทราบ :smiley:

อิอิ ถามคนอื่นมาเยอะแล้ว ขอทำประโยชน์บ้างครับ :smiley:

ขอปักหมุดกระทู้นี้นะครับ

ขอปักหมุดกระทู้นี้นะครับ

ผมขอตอบให้กระทู้นี้ครับ

เคยมี agency google โทรมาหา 2-3 รอบ เหมือนกัน แต่เขาบอกราคาต่อปี 4-5 หมื่นบาท ไม่ทราบถ้าลงผ่านเว็บจะราคาเหมือนกันป่าวคับ…

google มี agency ในไทยเหรอครับ !?

ใช่ครับ โทรมาประมาณ 2 ครั้งครับ…

อ่าสรุปว่าเสียตังค์… นึกว่าจะได้ตังค์ทั้งๆที่มันก็เป็นการแลกเปลี่ยน การโฆษณา ได้โฆษณา google ในตัวอ่านะ

ในกรณีที่ไม่มีบัตรเครดิสล่ะครับ จะทำไง เห็นมีตัวเลือกให้โอนเงินผ่านธนาคารได้
ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ ลองคลิกเข้าไปดูแล้วงง

:blink:

เอ๋…

ผมใช้ A-plus ครับ สุดยอดเลย :smiley:

มีบริษัทในไทยนี่ครับ
จะรับเงินเค้าส่ง PIN มาทาง จม ก่อน
ในไทยนี่แหละ

AdWoards เป็นภาษาไทยแล้วครับตอนนี้ สามารถโอนเงินผ่านธนาคารได้ ในกรณีที่ไม่มีบัตรเครดิส
ขั้นตอนและวิธีการก็ตามที่ คุณrequid แนะนำนั่นแหละครับ

+1 ให้ คุณrequid ครับ

ว่าแต่กระทู้นี้มันเก่ามากแล้วนี่ครับ

นอกจากของ google adsense ยังมีของค่ายอื่นๆ อีกนะครับ เพียงแต่ว่าของ google เป็นที่นิยมกัน เท่าที่ผมทดลองหลายๆ ที่ ของ Google ดีที่สุดแล้วละคับ
มีเจ้าหนึ่งที่ไม่แนะนำให้ใช้คือ yahoo มันจะเรียกเก็บเงินก่อนใช้… ฉะนั้นใครกำหนดหรืออ่านข้อตกลงไม่ดีมันเรียกเก็บเงินทันที ครับ อันตรายมากๆ
ของ google จะเป็นใช้ก่อนจ่ายทีหลัง
ของ yahoo จ่ายก่อนใช้ทีหลัง

แบบเหมาจ่ายมีไหมครับ หรือแบบบุฟเฟ่ที่ ค่ายมือถือ บ้านเราทำกันนะครับ มีไหม
ผมเคยได้ยินจากลูกค้ามาว่ามี แต่ดูที่ adsword ก็ไม่เห็นมีเลยมีแต่ CPC