จำหน่าย Gangnam Shop V1.0 Multiple Shop Scripts เปิดร้านค้า Online Features เทียบเท่า Lnwshop

จำหน่าย[B] Gangnam Shop[/B] [B]V1.0 - [/B]Multiple Shop Scripts เปิดร้านค้า Online
Features เทียบเท่า [B]Lnwshop[/B]
ขณะนี้กำลังพัฒนา เสร็จในเดือนพฤศจิกายนครับผม
เปิดจอง ราคาพิเศษจำนวนจำกัด [B]20 รายเท่านั้น
[/B]
ชมตัวอย่างบางส่วน
http://lnwcms.blogspot.com/

ลองเข้าไปชมได้นะครับ

มีวิดีโอ
จองได้ที Email: [B]neosign@gmail.com[/B]

[SIZE=2]น่าสนใจครับแต่พอตามไปอ่านจากลิงค์ตัวอย่างไปเจอ “[COLOR=#333333][FONT=Helvetica Neue Light]ในส่วนของหน้าร้าน shop ตัวนี้ เรา ได้ [U]cloning มาจาก lnwshop.com[/U] โดยเพิ่ม feature โดยเน้น ให้ลูกค้า สามารถ จัดแต่งร้านค้าเองโดยง่าย”

แล้วจะไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิหรือครับ [/FONT][/COLOR][/SIZE]

ไม่รู้จริง ๆ หรือแกล้งไม่รู้ครับ lnwshop มาจาก ecmall รวมถึงตัวที่เสนอขายก็มาจาก ecmall เหมือนกัน

ใช้คำว่า clone ไม่ถูกต้องบอกว่ามาจาก แหล่งเดียวกัน

ที่ว่า lnwshop มาจาก ecmall หมายถึงตรงส่วนไหนบ้างเหรอครับ … ผมดูยังไง มันก็ไม่ได้ใกล้เคียงกันเลยนะครับ … ???

เขาไม่ได้ copy มาเลย แต่เอามาเป็นต้นแบบตั้งต้น. ไม่มีหรอกครับ script สำเร็จรูปทั้งหมด คิดง่ายไปแล้วครับแบบนั้น.

lnwshop ทีม 20 คนช่วยกันพัฒนาต่อ.

โดยพัฒนาไปไกลกว่า ecmall แล้ว.

ผมว่าเรื่องไอเดียและการดีไซน์ ถ้าเรามองมันแค่ผ่านๆ บางทีมันก็อาจจะไปเหมือนหรือทับกับใครบ้างก็ไม่แปลกครับ ไม่ว่าจะเกิดจากความตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม
เพราะจริงๆแล้วสิ่งที่ต้องมองจริงๆ น่าจะอยู่ที่แก่นหรือภาพของ product นั้นๆที่เจ้าของธุรกิจมองไว้มากกว่า ว่าจะทำ product นั้นมาทำไม
ทำมาเพื่อใคร คู่แข่งเป็นอย่างไร จะให้จุดแข็งเป็นอย่างไร แล้วจึงค่อยมาระดมสมองออกแบบมันขึ้นมา

ดังนั้นประเด็นในเรื่องของการที่จะบอกว่าเว็บไหนมาจากเว็บไหน ถ้าเจ้าตัวไม่ได้ออกตัวก่อนเองแต่แรกเหมือนจขกท.นี้ การกล่าวเช่นนั้นก็อาจจะไม่ถูกต้องซักเท่าไหร่เหมือนกันครับ (คิดว่านะ)

น่าสนใจมากครับ แค่ชื่อก็จัดเต็มละครับ :slight_smile:

ถ้าเข้าใจไม่ผิดตัว ecmall น่าจะเป็น license gpl
การที่เอามาแก้ไขพัฒนาต่อแล้ว ไม่ใช่ว่าจะเอามาขายกันหน้าตาเฉย ที่ถูกคือแก้ไขอะไรไปต้องส่ง code ที่แก้ไขกลับไปให้ทางเจ้าของ license ด้วย แต่แทบจะไม่มีใครทำกัน ส่วนมากแก้แล้วก็ใช้เอง
ถ้าเป็น license แบบอื่นก็ต้องว่ากันไปตามเงื่อนไขแต่ละ license

ตอบขอสงสัยนะครับผม
ecmall คืออะไรผมยังไม่รู้จักเลยครับผม โทษทีนะครับพอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Script ฟรี เกี่ยวกับพวกนี้เท่าไหร่ได้ไป Search ดูบ้างแล้วแต่ไม่ได้มีส่วนใดนำมาใช้ใน Script ตัวนี้เลยครับ
"Programming Handmade" งานทำมือสนุกๆมีหยิบนู้นนี้นั้นผสมหน่อย Jquery , CI etc… ผมไม่แน่ใจว่ามี Licence อะไรรึเป่า ถือทำตามแรงแรงบันดาลใจไปครับยังไม่ค่อยมีความรู้ลึกๆพวกนี้

ส่วนตัวเองเคยใช้พวก Welove Tarad ที่ให้บริการฟรีรวมถึง อื่นค่าขายเล็กๆ น้อยๆแต่ก็อดอึดอัดกับ Font Design Layout CSS แลอื่นๆ
พอดีไปลองใช้ lnwshop ดูแล้วส่วนตัวคิดว่านี้ละใช่เลย อยากมีเว็บแบบนี้ ที่
User ธรรมดา
User Advance
Customer
Win Win Win กันให้หมด
พอดีมีความรู้เรื่อง Programming บวกกับความฝันเล็กๆอยากเปิดบริการแบบนี้บ้าง
แต่ความรู้ Business ก็งูๆปลาๆ ฐานลูกค้าก็ไม่มี
เพราะฉะนั้นจึง Focus เฉพาะ Programming อย่างเดียวน่าจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด
เพื่อนๆพี่ๆ ที่มีลู่ทางหรือความเชี่ยวชาญมากกว่าได้หยิบจับโปรแกรมของผมไปใช้ให้เกิดคุณค่าหรือเสริมธุรกิจได้ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ
ราคาที่ผมตั้งก็ไม่ได้แพงเลยครับ แต่ตั้งใจทำมากๆ
ส่วนเรื่อง lnwshop ผมก็พยายามทำให้ดีกว่าสิ่งที่ตัวเองคิดว่าดีอะครับ

สรุปว่าผิดหรือเปล่าครับ

ถ้าเขียน code เองใหม่หมด โดยลอก feature การใช้งานต่างๆ มาจาก Inwshop แบบนี้ถือว่าไม่ผิดครับ เพราะไม่ได้ไป copy source code เขามาแก้ต่อ แต่เขียนเองใหม่หมด โดยให้มีการทำงานคล้ายๆกัน

ผมว่า จขกท. พลาดแล้วคือ สื่อความหมายไม่ดี. ตอนแรก กะ ว่าจะเกาะ lnwshop ดังเสียหน่อย ไป ๆ มา ๆ กลายเป็นประเด็นว่าลอก.

โดยส่วนตัวผมว่าเรื่อง source code ไม่ใช่เพราะเท่าทีดู demo ยังห่างกับ lnwshop อีกเยอะครับ. ดูแล้วไม่ใกล้เคียงเท่าไหร่ (จะไปเหมือน ecmall เดิม ๆ มากกว่า). และ souce code ของ lnwshop ผมเชื่อว่าไม่หลุดแน่นอน มูลค่าการตลาดสูงมาก คงมีระบบป้องกันอย่างดี.

ไม่ได้ขัดคอ หรือ สนับสนุน ใด ๆ ผมคิดว่าใครสนใจสามารถติดต่อซื้อได้นะ ไม่น่าผิดอะไร

http://demo.deeshopping.com/ ลอง แกะๆๆ มาดู ผมว่าระบบยังไม่เสถียร 100% ครับ ยังมีปัญหาอยู่บ้าง