FreeBSD 64Bits + Directadmin

ไม่ทราบว่าท่านใดได้ทดลอง DA บน FreeBSD 64 Bits (Amd64) หรือยังครับ ในเว็บเห็นว่า beta บน CentOS 64Bits เท่านั้น

ไม่น่าจะลองได้นะ สร้าง License ก็คงไม่ผ่าน เพราะไม่มี หากจะลง OS 64 bit (amd64) เอา 32

อยากให้เข้าใจกันก่อนว่า 64bit นั้นได้มาจาก OS 64bit ก่อนในขั้นต้น
สำหรับ application ยังไม่เป็น 64bit ทั้งหมดครับ จึงไม่ต้องไปพะวงในเรื่องนี้จนเกินเหตุในการพิจารณานำ DA/64bit มาใช้งาน

โดยเนื้อแท้ ให้มองไปที่ apache/64bit & mysql/64bit ให้ได้ก่อน…กระผมว่าก็ happy แล้วครับ
สำหรับในส่วนโปรแกรม cp/64bit ยังมองไม่เห็นประโยชน์โดยตรงเท่าไรครับ

แต่เมื่อถึงเวลา… 64bit ก็จะเข้ามาแทนที ได้ครบทุกๆ services ไปเองครับ…
แนะนำให้นอนรอ version release ดีกว่าครับ แน่นอนที่สุด

CentOS 4.4/64bit

ผลจากการใช้งานที่ RAM 2G, SMP(2CPU), 4 Core
ทำงานได้เร็วกว่าเครื่องปกติที่ 32 มากๆครับ (เครื่องนี้เคยใช้งาน CentOS/32bit ก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น 64bit ครับ)

หากมุ่งหวังที่ 64bit แนะ CentOS/Linux Enterprise ตัวนี้ก่อนก็จะสมบรูณ์แบบแล้วครับ

64 bit (amd64 architecture)

โห Xeon 5140 คงจะเร็วน่าใช้ swap ไม่กระดิกเลย

การนำ 64bit มาใช้กับ CPU ที่ไม่ใช่ SMP(s) และ RAM ไม่เกิน 4GB แทบจะไม่ได้ประโยชน์ในความสามารถของ OS 64bit เต็ม 100% เลยครับ

ดีกว่าแค่มันเลขมากกว่าจริงๆครับ

จากที่ทำเครื่องมาด้วย CentOS/32/64bit กับพวก RAM 1-4GB ไม่ค่อยต่างกันใน CPU แบบ Single CPU (ต่อให้ MultiCore อีกด้วย)

หากเป็น SMP(s) อย่างแท้จริง อย่างในรูปข้างบนนะครับ มัน 2 Xeon CPU เท่ากับ 4 core กับ RAM 2G และ Raid 5 ด้วย

อันนี้เห็นพลัง 64bit เกินร้อยเลยครับ… รู้เพราะทำมากับมือ

หากเป็น Single CPU (DualCore) ผมก็ยังแนะนำ 32bit สำหรับ CentOS อยู่ครับ
แต่ OS มองเป็น SMP ไปแล้วครับ

เครื่องใหญ่ๆ แรมมากๆ (มากกว่า 4GB) การเลือก OS สำคัญมากๆครับ เพราะมันเห็น ram space ได้เต็มจริงหรือเปล่า…และสามารถ handle ram address ได้ยาวจริงหรือเปล่า

การที่จำนวน bit มีมาก… มันต้องการ process ในการแตกตัวทำตัวจัดการมากกว่า address น้อยๆครับ
เพราะฉะนั้น…ต้องมองเครื่องเราด้วยครับว่า สมควรจะนำ OS/64bit เต็มรูปแบบมาใช้หรือเปล่าด้วยครับ

[quote author=SiamVPS link=topic=6145.msg56414#msg56414 date=1176829294]

โห Xeon 5140 คงจะเร็วน่าใช้ swap ไม่กระดิกเลย

64bit OS กับ 4GB RAM จะดีตรงที่บาง BIOS (ส่วนใหญ่) จะเห็น High Memory ไม่ถึง 4GB เช่นเห็น แค่ 3.3 GB หากใช้ OS 64 bit จะเห็นครบทั้ง 4GB ครับ โดยที่ไม่ต้องใช้ PAE (จำคำย่อไม่ได้) หรือต้องไป compile kernel ใช้ High-Mem เป็น 4 GB หรือมากกว่า

เป็นคำตอบสุดท้าย… และรู้จริงด้วยครับ นี่แหละคือ OS/64bit Feature ครับ
หากเราเข้าใจ เราก็ทำไปตามการใช้งาน ตามกำลังเครื่องที่เหมาะสม… เครื่องใหญ่ก็ต้องมีภาระที่ยิ่งใหญ่ ทำงานรับภาระกันไปตามกำลังที่ต้องมีแรงความต้องการฉุดในการออกตัวตามขนาดของเครื่องไปครับ

เครื่องนี้นำมาทำ xen/vps ได้สบายๆ อิอิ

• หากชอบ FreeBSD ใช้ 6.2 (i386) + DA (ของ FreeBSD 6.0-6.1)

รับทราบครับ… ขอบคุณที่พากลับก่อนออกนอกโลกไปอีก

สำหรับ FreeBSD on AMD/64bit ผมยังไม่มีประสพกามครับ ยังไม่มีประเด็นในการชี้แจงเปรียบเทียบคุณสมบัติกับตัวนี้จริงๆครับ แต่เท่าที่ผมทราบ AMD จะมี Redhat Enterprise 5 ออกมารองรับ และได้รับการ Certify กับ AMD/64 ไปแล้วนะครับ

ลองนำมาประกอบในการพิจารณาเลือก OS ดูครับ หากเป็น FreeBSD/AMD เท่าที่เห็นคนอื่นใช้งานก็ไม่มีปัญหา แต่กับ DA ยังไม่เห็นพรรคพวกแจ้งว่าใช้งานกัน หากมีแล้วจะนำมารายงานให้ทราบครับ

แรกๆก็กะจะเป็น CentOS ครับ แต่พอใช้ FreeBSD ไปสักพักแล้วชัดติดใจครับ เลยคิดจะใช้ FreeBSD และด้วย CPU มันเป็น 64 Bits แล้วก็กะว่าจะใช้ให้เต็มที่ของมันครับ ตอนนี้ยังติดที่ Kernel ของ 6.2 ไม่มี Driver สำหรับ SATA มันเลยกลายเป็น UDMA33 แทน

ผมใช้งาน FreeBSD มาตั้งเวอร์ชั่น 4.4 ครับ…หากเป็น Release 4.x ผมยอมรับครับว่า FreeBSD นิ่งและแน่นมากครับ
และหลังจาก 5.x, 6.x ออกมาเลยเรื่อยๆ ทาง freebsd.org ได้เปลี่ยนโครงสร้างและ file system ไปมากครับ เพื่อรองรับกับ HW ใหม่ๆ

แต่นั้นแหละคือปัญหาครับ โดยเฉพาะกับ file system
ที่ผมพบปัญหาก็คือ หากเราใช้กับ HD/SATA-II กับบอร์ดรุ่นใหม่ๆ อาทิเช่น DualCore, Core2 และ Xeon รุ่นใหม่ๆ
หากเราอยู่ๆ กดปุ่ม reset หรือไฟดับไป… แล้ว boot ขึ้นมาใหม่…จะเข้าสู่ single mode
และอีกปัญหาคือ… กับ exim และ mysql หากเรา fsck บ่อยๆ (หากกด reset หรือไฟดับ…มันจะบังคับทำ fsck)
จะมี loss link ที่เสียครับ หากเป็นเวอร์ชั่น 4.x จะไม่เคยมีปัญหาครับ แต่กับ 6.x เจอปัญหาทำให้ data file และ link เสีย…จน system มันร่วนไปเองในระยะต่อๆมา และจะพบตอนทำงานหนักๆและอยู่ดีๆ reboot เองหรือค้างไปเอง
อาการเหล่านี้เกิดกับ sata & sata-2 หากเป็น hd-ide จะไม่พบครับ

ปัจจุบันผมมีเครื่อง freebsd ดูแลกว่า 30 เครื่องนะครับ ไม่ใช่ไม่ชอบ…แต่เวอร์ชั่นหลังๆมักมีปัญหากับ HD อย่างที่กล่าวครับ

ผมก็หันมาจับ RHL Enterprise ดูบ้าง… เริ่มจาก ES3 (Enterprise 3) และมา 4 จนเริ่มทดลอง ES 5 ในปัจจุบัน
ก็จึงเริ่มมาจับ Linux Enterprise (CENTOS) อย่างจริงจัง…อย่างเช่นจับ FreeBSD อย่างจริงจังครับ

จับได้ทั้งสองครับ…ทั้ง FreeBSD และ CentOS ทราบข้อดีข้อเสียต่างกันครับ…
แต่ผมเลือก CentOS เป็น OS มือหนึ่งสำหรับงานปัจจุบันเท่านั้นเองครับ

ปัจจุบัน…มี CentOS 4.4 อยู่ในความดูแลเกิน 10 เครื่องแล้วครับ และเจอปัญหาก็มาหลายปัญหาทำให้พอจะเข้าใจมันได้ เหมือนเข้าใจ FreeBSD มาก่อนหลายปีครับ

สำหรับ FreeBSD 64bit ใช้งานกัน ADM เท่าที่ทราบเห็นมีคนใช้คนหนึ่ง…แจ้งปัญหาให้ผมทราบเมื่อวานนี้ครับ
แต่ผมไม่ได้จับ CPU/ADM กับ FreeBSD ครับ
หาก ADM ผมก็เลือก CentOS อยู่ดี…เลยช่วยตอบปัญหารายนั้นไม่ได้ครับ

UNIX SYSTEM
ระบบ unix system หรือ system V หากคนรุ่นเก่าๆ จะรู้จักนะครับ FreeBSD ได้รับสายพันธ์มาจาก Unix System จริงๆครับ ก็จะเหมือนๆกับพวก SUN OS, HP-UX และอีกหลายโอเอส…ที่เป็นเครื่องระดับ Server (server จริงๆ ขนาดใหญ่ครับ)
FreeBSD ได้ทำการพัฒนาหรือ Scale Unix System ลงมาที่ IBM-PC Platfrom X86 และมีรองรับ DEC/CPU, ALHA/CPU อีกด้วยครับ แต่ HW เหล่านั้น…ไม่ได้ค่อยพัฒนาเพิ่มความหลากหลายมากเท่ากับ IBM-PC Compatible ครับ

การที่ IBM-PC (X86) มีการพัฒนา HW ที่เร็วมากๆ มากจน Unix System ที่ Scale ลงมา…พัฒนารองรับไม่ครบทุก HW ครับ

Mainboard จะประกอบไปด้วย “Chip set” มากมายครับ หากเป็น PC (Personal Computer) จึงยุ่งยากมากในการทำออกมาให้รองรับ Chip set ได้หมด…

โดยเฉพาะเมนบอร์ดตลาดๆ ราคาไม่กี่พัน ผมเชื่อว่า… chip set ไม่ compat เต็มร้อยครับ
เหล่าน้เป็นปัญหาครับ

LINUX SYSTEM
โดยเนื้อแท้แล้ว linux จะเป็นแค่ kernel เท่านั้นครับ…ที่เป็น linux นอกนั้นก็เป็น unix shell ต่างๆเหมือนกัน unix เกือบจะ 100% แต่ด้วยความที่ linux kernel ออกแบบมาตั้งแต่แรกเพื่อเครื่องแบบ IBM-PC (Personel Computer) แต่แรกเกิด ทำเพื่อใช้งานกับ Mainboard PC Compatible

การรองรับ HW ใหม่ๆ จะทำออกมาได้เร็วกว่า Unix ดั่งเดิม เพราะไม่มีความจำเป็นต้องมี Compat กับ System เดิมๆ
ความแตกต่างกันมันก็แค่ตรง kernel เท่านั้น แต่ในระดับ Shell Application มันก็ UNIX ด้วยกันทั้งหมด แต่ kernel ที่เป็น Low Level ติดต่อกับ Device Hardware คนละแบบกันครับ

หากเราพูดถึง Linux เราพูดถึง Kernel นะครับ…ไม่ใช่พูดถึง Brand อาทิ Redhat, CentOS, Debian และอีกมากมายหลายค่าย… มันก็ kernel ตัวเดียวกันหมดครับ และแต่ละค่าย…ก็มาเพิ่มเติมจุดแข็งจุดเด่นของตนเอง อาทิค่าย Ubuntu จะเห็นว่าเน้น Desktop มาก่อน…และดีมากด้วยครับ
สำหรับค่าย Enterprise เช่น Redhat กับ CentOS เน้นทางด้าน Servers และ Cluster Server มากกว่า…
ลองไปไล่อ่านได้จาก site redhat.com ดูได้ครับว่า ระดับ Cluster Server ก็มี Enterprise Server (ES) และ Advance Server (AS) นี่แหละรองรับครับ

สำหรับ FreeBSD ยังไม่ได้ทำออกมารองรับตรงนี้ แต่ในอนาคตก็ไม่แน่ครับ
ก็เล่าให้ฟังถึงความต่างกัน และเลือกใช้ตามลักษณะการใช้งานกันไปครับ

หมายเหตุ
ผมไม่ได้ตอบแบบมานั่งเทียนหรืออ่านจากที่ไหนนะครับ ผมทำงานงานกับเซอร์ฟเวอร์มาก่อน Linux จะเข้าเมืองไทยด้วยครับ สมัยนั้นยังใช้ SCO/System V อยู่เลยครับ ยังไม่มี Linux ใช้งานในเมืองไทย

Unix มีมากมายมากครับ กล่าวให้ครบได้ไม่หมด UnixWare รู้จักกันไหม?

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ผู้ดูแลระบบ…ควรจะปรับเปลี่ยนการใช้งานไปตามยุคตามสมัย… ทุกอย่างตัองมีการเปลี่ยนแปลง เพราะระบบ Operating System จะพัฒนาปรับปรุงไปตามเทคโนโลยี่ ตอบสนองการใช้งานของ End Users/Business ครับ

ตอนนี้ก็มีเครื่องที่ลง CentOS ที่เครื่องนั้นทำงานหนัก รองรับ site ไปมากกว่าร้อย site ซึ่งผมก็ monitor ติดตามการทำงานทุกวัน คงต้องได้จากประสพการณ์และการใช้งานจริง…จึงจะนำมาสรุปเล่าให้ฟังต่อกันได้ครับ

ปล. ผมจะ edit เอานะครับ…หากนึกอะไรออกหากกระทู้ยังไม่เลื่อนไปมากครับ

รักจะเล่น LINUX ต้องรักเข้าไปอ่าน www.kernel.org

กวาดดดดดดด

เด็กใหม่ขอตอบมั่ง

ตอนนี้ผมลง Directadmin กับ FreeBSD 6.2 64 bits ตัว Directadmin ทำงานได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่จะมีปัญหาตอนติดตั้งคือ mysql complie ไม่ผ่าน และ php ก็จะ complie ไม่ได้ไปด้วยเนื่องจากเอา lib จาก mysql
แก้ไขโดยลงมือเองหมดก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหา นอกจากเสียเวลา แต่ใช้ Freebsd

ผมเคยลองเมื้อสัก ปี 2005 เห็นจะได้ตอนนั้นยังไม่มี da 64 ผมลองกับ freebsd 64
ัขั้นตอนติดตั้งผ่านหมด ไม่มีปัญหาอะไร แต่ใช้งานจะติดปัญหากับโปรแกรมที่คอมไพล์มาแล้วอย่าง
directadmin ตัวนี้ีรันได้แต่ไม่ดีนัก
vm-pop3 รันไม่ได้เพราะไม่รองรับ พยามคอมไพล์ แต่ไม่รู้จะคอมไพล์ยังไง
ผมก็เลยคิดว่าเสียเวลา เปลี่ยน os จะดีกว่า ถ้าใน version ใหม่ๆนี่ น่าจะไม่ผ่านตั้งแต่เช็ค license

License เช็คผ่านครับ แต่หลายอย่าง compile ไม่ผ่าน เลยจำใจใช้ 32 เหมือนเดิม

โปรแกรมหลายตัวผมใช้จาก port และปรับ config ให้เข้ากับ DA เอานะครับ ใช่ได้ปกติศุกร์ดี
ถ้าขี้เกียจ complie ใหม่ก็ 32 bit ไปครับ

[quote author=hello_mimi link=topic=6145.msg58674#msg58674 date=1178582445]
เด็กใหม่ขอตอบมั่ง

ตอนนี้ผมลง Directadmin กับ FreeBSD 6.2 64 bits ตัว Directadmin ทำงานได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แต่จะมีปัญหาตอนติดตั้งคือ mysql complie ไม่ผ่าน และ php ก็จะ complie ไม่ได้ไปด้วยเนื่องจากเอา lib จาก mysql
แก้ไขโดยลงมือเองหมดก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหา นอกจากเสียเวลา แต่ใช้ Freebsd