มีใครเปิดร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ (DVD+TV/2 DIN) ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

อ๋อ…แบบแยกกันเอามาวางสองชั้นหรอ… หว๋า…ผมล่ะไม่ชอบเลยแบบนั้นครับ อยากได้แบบ 2/DIN เรียบๆ ที่ผมหาผมก็เห็นมียี่ห้อดีๆนะ แต่ยี่ห้อดีๆมันไม่มี TV Tuner ในตัวครับ

DVD ผมมีไว้ให้ลูกๆดูการ์ตูน… ส่วน TV ก็ให้ภรราดูละคร(น้ำเน่าๆ) ส่วน Music
เครื่องเสียงรถยนต์ผมไม่ได้เน้นอะไรมากมายครับ หากเป็นเครื่องเสียงบ้าน…อันครบครั้น อิอิ

อ่านและขำไปแล้ว…ว๊ากกกก lol lol lol lol

ถ้า Pioneer จะมี Module TV Tuner ครับ แต่ Module นี้ แพงครับ เท่าที่เคยเช็คราคา ราคา พอๆกับ ชุด UBC Mobile ครับ

ผมว่า ลองให้ร้านไปตั้ง องศา เครื่องเล่นใหม่ดูครับ หรือ ถ้า จะทำเอง ก็ลอง แกะออกมาจะอยู่ด้านข้างๆครับ ทั้งสองด้าน แล้วจะมี ให้ ไข้ควงหมดเอาครับ (แต่ Pioneer รุ่นใหม่ไม่มีแล้วนะครับ ส่วนยี้ห้ออื่นผมไม่รู้เหมือนกันครับ)

จะรีบไปงัดคอนโซล…ติดตั้งแนวดิ่งใหม่ตามคำแนะนำครับ (ร้านติดตั้งก็ติดตั้งมาแบบชุ่ยๆเหมือนกัน) เพราะซื้อ Front ไปจ้างให้ติดตั้ง…ก็เลยไม่ทำเนียนๆ

ปัญหาอาจจะเรื่องติดตั้งไม่ดีก็ได้ ขนาดสายไฟต่างๆก็ใช้สายเดิมๆ แบบนี้ทุกที…ต้องลงไม้ลงมือเองทุกที มันถึงจะเนียน

ถ้าเป็น 2 din รุ่นใหม่ๆๆ ที่มีจอในตัวระวังนะครับ ถ้าสายกราวด์เล็กเกินไปจะทำให้ ic regurate ที่ทำหน้าเป็นไฟ remote ให้อุปกรณ์พวกเสาอากาศ จะพังนะครับ เพราะพวกนี้จ่ายไฟ 5 v ครับแต่กินกระแสนะครับ ระวังด้วยนะครับ อิๆๆๆๆ ถ้าให้ดีนะครับซื้อ relay มาตัดต่อครับ แล้วดึงไฟจากแบตมาใช้ครับ จะถนอม front ได้นานเลย แนะนำครับ

World Tech มันห่วยจนไม่มีสาย remote ant เลยครับ… อึ่ม…ไม่น่าซื้อของถูกมาให้เสียเงินเลยว่างั้นดีกว่า (ยังดีที่ไม่ได้ซื้อของไต้หวันมาซึ่งถูกกว่านั้นอีกนิดหน่อย)

ติดไม่คุ้มรื้อคอนโซลว่างั้น

แนะนำครับถ้ารื้อเองได้ก็รื้อเองครับ แต่ถ้าให้ช่างติด แค่ relay อย่างเดียวก็ประมาณ 300 บาทครับ รถผมทำเองทั้งคันเลยให้ ซื้อของเองเท่านั้น หมดประมาณ 20000 ครับ ซับ 12 พร้อมตู้ passive ครับ อัดกันให้รถพังไปเลย แต่ไม่มีดีวีดีครับเพราะเป็นคนเห็นแก่ตัว ถ้าเราไม่ได้ดูคนอื่นก็ต้องไม่ได้ดูครับ ฮ่าฮ่า :dgrin:

ฮ่าฮ่า… ทำปายด้ายเน๊อะ

ผมติดให้ลูกๆดูการ์ตูนครับ เด็กกำลังดูสีสันของโลกความฝัน… การ์ตูนนี่แหละเข้าท่าดีครับ ส่วนทีวีเอาไว้ให้แม่เค้าดูละครน้ำเน่า เอิกๆ ส่วนผมอ่ะหรอ… ก็แค่คนขับรถรับใช้ดีๆนี่เอง lol

แผ่นก็ซื้อไว้เยอะมากเพราะซื้อมาหลายปี หากเอามารวมกันแล้วนับก็น่าจะเกือบพันแผ่นครับ คิดไปแล้ว…ผมยังเสียดายเทปคาสเซทมากๆ สมัยวัยเรียนมัธยมจนจบมหาลัย… เทปเยอะมาก แต่ก็นะ…อายุมันไม่ไหวแล้ว

มายุคแผ่นซีดีค่อยทนทานหน่อย…แผ่นบางแผ่นอายุกว่าสิบปีแล้ว

ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ ขอเก็บข้อมูลหน่อยละกัน

เครื่องเสียง…ก็เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่เลิกไม่ได้ วนเวียนกันไป เดี๋ยวคึกตะปันถ่ายภาพ เดี๋ยวก็บ้ารื้อเครื่องเสียงมานั่งเปิดนั่งปรับขยับโน่นนี่ที ไม่ก็เล่นโฮมเธียเตอร์

พอสักพักก็บ้าเซอร์ฟเวอร์อีก บ้าอะไรไปพักๆ (แฟนก็ชมว่า…ยังดีนะที่ยังไม่บ้าเล่นผู้หญิง)

เห็นด้วยครับเครื่องเสียงเป็นสิ่งที่หยุดไม่ได้ ยังโดนแฟนด่าอยู่ทุกวันนี้เลยครับ ทำแม่งอยู่นั่นแหละ เดี๋ยวปรับโน่นเดี๋ยวเปลี่ยนนี่ ช่วงนี้จะทำเลยต้องหางบลับครับไม่งั้นเดี๋ยวหูชา