มีใครเปิดร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ (DVD+TV/2 DIN) ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ขอปรึกษาหน่อยครับ…ผมซื้อ World Tech DVD/TV - 2 DIN มาติดตั้ง (จ้างร้านติดตั้ง) แล้วไม่พอใจกับยี่ห้อนี้เลยครับ…คือมันกระตุกๆเวลารถสะเทือนๆก็ดับบ้างกระตุ็กบ้าง… บางทีจอดเฉยๆมันก็ยังสะดุดไปเองเหมือนกัน

ราคาตัว Front มัน 8000 อ่านะ ก็รู้ว่ามันถูก…แต่ไม่คิดว่ามันจะห่วยขนาดจอดรถนิ่งๆก็ยังสะดุด รับไม่ไหวอาการแบบนี้อ่านะ
ใครเปิดร้านติดตั้งเครื่องเสียงบ้างครับ

ช่วยแนะนำยี่ห้อ/รุ่น DVD/TV ในงบหมื่นต้นๆ หากมีร้านแนะนำก็ได้ครับ อยากได้แบบเครื่องเล่นมันพอจะทนสะเทือนๆได้บ้างครับไม่ใช่จอดนิ่งๆก็ยังสะดุด ฮ่าฮ่า

พยามค้นหาหลายเว็บแล้วแต่ไม่โดนใจเลย… เผื่อใครมีติด DVD 2 Din กับรถตัวเองบ้างน่าจะมีผลการใช้งานเล่าสู่กันฟังอ่านะ…
DVD Front ดีๆส่วนใหญ่มีมี TV Build-In อ่าครับ…ผมอยากได้มีในตัวครับ (ไม่ติด Power Amp ไม่ได้เน้นกระหึ่มอะไร)

ช่วยแนะนำด้วยครับ.

ไม่มีใครอยู่ในวงการเครื่องเสียงรถยนต์เลยหรอ :blink:

ไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องเสียงซักเท่าไหร่ แต่เครื่องที่พี่หนึ่งซื้อมา ถ้าจอดอยู่เฉย ๆ แล้วมันยังกระตุ๊กน่าจะผิดปกติแล้วครับ ส่วนมากเครื่องเสียงติดรถยนต์จะทนกระแทกได้ระดับนึงอยู่แล้ว
แต่ถึงจอดอยู่เฉย ๆ แล้วยังสะดุด ไม่เป็นที่แผนก็เครื่องแล้วหล่ะครับ

เท่าที่ผมสังเกตุดูน่าจะเกี่ยวกับไฟรถยนต์ไม่นิ่งมากพอ วัดไฟระหว่างเครื่องยนต์เดินเบาได้ประมาน 13-14 V. ครับ (แต่ก็ไม่น่าจะใช่ปัญหา) เพราะเคยเปิดดู TV อยู่เฉยๆมันก็วู้บไปกลายเป็นจอฟ้า (Blue Screen) ไป…พอเราเปลี่ยนช่อง TV ก็รับภาพได้ปกติตามเดิมครับ

ยี่ห้อนี้ผมว่าคุณภาพไม่ผ่านนะ… น่าจะเรื่องคุณภาพตัว Front ด้วยครับ

อีกเรื่องที่พบอุปสรรค์มากๆคือ กลางคืนไฟหน้าจอ LCD จะไม่ลดความสว่างลง…ไม่ไหวครับ เปิดใช้งานกลางคืนทิ่มตามากๆว่าจะเปลี่ยน front ใหม่เอาตัวนี้ไปไว้ในห้องน้ำดีกว่า (ฮา)

ไม่รู้ว่าใครใช้รุ่นไหนๆกันบ้างนะครับ…แบบ 2/DIN นะ

ระบบไฟฟ้าในรถ มันสวิงขนาดนั้นแหละครับ เครื่องเดินเบา อาจจะได้ 12.7 V พอเร่งรอบสูงๆอาจจะถึง 15 V เลยก็มี
แล้วแต่เจ้า regulator ว่าปรับระดับแรงดันได้ดีขนาดไหน เพราะระบบ generator ต้องจ่ายไฟออกมาเพื่อชาร์จแบตเตอร์รี่
ถ้าจะให้ไฟในรถนิ่งๆ ต้องหา condensor ความจุสูงๆไปคร่อมภาคจ่ายไฟของเครื่องเสียงไว้ครับ
เคยเห็นพวกเล่นเครื่องเสียงเขาติดตั้ง จำค่าความจุไม่ได้แล้ว แต่ขนาดรอบวงเกือบเท่าขวดโค๊กลิตร ราคาหลายพันเหมือนกัน

ที่ว่าวูบไป อะไรวูบครับ ภาพหายหรือเสียงหาย
อาจจะลองดูการติดตั้งซักนิดขั้วกราว์ดไม่แน่นหรือเปล่า อาจจะลองหาสายโยงจากเครื่องเสียงลงตัวถังที่เป็นโลหะตรงๆดู

ว่าแต่ ขับรถไปดูหนังไป ระวังดูหนังไม่ทันจบน่ะ

อ่า…ขับไปดูไปดูไม่จบไม่ว่า…กลัวจะเปลี่ยนฉากไประหว่างทาง…ขับแล้วไปโผล่ที่นรกหรือขับเฉียดนรก lol lol lol

เรื่องไฟไม่นิ่ง (เครื่องเดินเบา) อันนี้ปกติใช่ครับ แต่ที่ไม่ปกติคือจอดรถดับเครื่อง…เปิด TV แล้วมันวู๊บไปแล้วก็กลายเป็นจอฟ้าไป หายหมดทั้งภาพและเสียง…พอเราเปลี่ยน CH มันก็มาปกติอ่านะ

ผมว่าจะหาเครื่องใหม่ครับ… อยากจะได้รุ่นที่มันหรี่หน้าจอลงเมื่อเวลาเปิดไฟหน้า (กลางคืน) ได้ข่าวว่ามีนะ…แต่ผมไม่ทราบรุ่นและยี่ห้อ (ขอเป็น 2/DIN)
ผมพยามค้นหาตามเว็บบอร์ดเครื่องเสีย… มันก็คุยกันไปโอ่อ่าเกินไปครับ ต้องแยกฟร้อนท์แยกจอภาพแยกเครื่องขยาย (บ้ากันพอดี) อยากได้แค่ 2/DIN/Build All-In-One

Front WoldTech ตัวนี้ผมไปซื้อมาจากห้างมาบุญครองอ่านะ 7 พันก่าๆ ซึ่งก็รู้ว่ามันห่วย…แต่ไม่คิดว่ามันจะห่วยแตกขนาดนี้อ่านะ กำลังดูหนังเพลินๆดันวุ๊บไปเฉยๆทั้ง TV และ DVD (DVD ไม่ค่อยจะวู๊บครับ…แต่มันกระตุ๊กๆ) เล่นเอาสาวๆเสียอารมณ์ไปเลย แหมมม…กับเข้าด้ายเข้าเข็ม…ดันวู๊บ lol lol

ที่มาถามๆเนี้ย…ใครใช้รุ่นไหนแล้วคิดว่าดีบ้างแค่นั้นครับ

บางที ซื้อแม่สาย 3000 บาท อาจจะดีกว่าก็ได้พี่

บ้านน้องโม เค้านำเข้ารถ กับเปิดร้านประดับยนต์ครับ
ลองไปดูคาร์เอช โชคชัยสี่ครับ

[quote author=212cafe.com link=topic=17225.msg161743#msg161743 date=1233477217]
บ้านน้องโม เค้านำเข้ารถ กับเปิดร้านประดับยนต์ครับ
ลองไปดูคาร์เอช โชคชัยสี่ครับ

แนะนำไปแถวๆ หลังสนามศุภฯ ครับ มาเพียบ

:smash: :smash: :smash:

ขอแนะนำนิดนึงนะครับในฐานะคนเล่นเครื่องเสียงครับ ถ้าไม่อยากให้กระตุกนะครับมีสองกรณีครับ

กรณีถ้าใช้แบบ 2 din นะครับ

:smash:

Pioneer น่าจะเวิร์คนะครับพี่หนึ่ง

ถ้าไม่คิดอะไรมาซื้อแยกดีกว่าครับ

ส่วน ความเห็น tungiro ถูกต้องครับ ต้องลงสาย กราวดีๆหน่อย แต่ถ้าจะให้ดีก็ ใช้ C 1 PF ดูครับ จะช่วยเรื่องกระแสไฟ และสัญญาณรบกวนได้เยอะครับ

ปล. รถผมทุกคันใช้ Pioneer ครับ รถผมใช้ MP3 รถที่บ้านสองคันใช้ Font DVD + ตู้ DVD 6 Disc + Zulex 15" ติดในรถตู้ และรถผมทุกคันใช้ Sub 12" หมดครับ
รถเก่งผมตอนนี้ เก็บ LCD ติดรถไว้ สามจอ (ราคา 1,200) ไม่รู้จะทำไรดี

ส่วนของคุณหนึ่ง ผมแนะนำกลับไปให้ร้านที่ติด ดูใหม่ครับ คิดว่า มันคงตั้ง องศาเครื่องผิดนะครับ เพราะ CD ส่วนมากจะมีตัวตั้งอยู่ข้างๆนะ ต้องบิดให้ได้องศาครับ ถ้า วางเอียงผิดจากที่กำหนดไว้ จะทำให้ ไร้ประสิทธิภาพนะครับ คือ เหมือนกับแผนจะหมุนไม่นิ่งครับ(เสียศูนย์) ก็เลยอาจทำให้สะดุด ครับ

ปล. นอกเรื่องนิด ในที่นี้มีใครลองเอา UBC ติดรถยังครับ แล้ววิ่งในกทม มีปัญหาในเรื่องสัญญาณบ้างป่าวครับ พอดีผมจะติดรถตัวเองบ้าง ตอนนี้ มี wifi ละ ขาด UBC ถ้ามีครบ จะสบายหน่อย(แฟนนะครับ ผมไม่ได้ดู 555+…) ตอนนี้ได้จานติดรถมาแล้วครับแต่ยังไม่ได้ลอง

ไปบอร์ดไหนๆก็บอกให้ซื้อแยกทั้งนั้น…กำๆๆ มันแพงจะตายชัก กว่าจะทำครบหมดๆไปครึ่งแสนได้มั้งเนี้ย :blink:

ไม่ถึงหรอกครับอย่าซีเครียดไป เครื่องเล่น pioneer เล่นดีวีดีได้ประมาณตัวล่ะ หกพันก่าบาทครับ ส่วนจอเล่นของอะไรก็แต่เป็นแบบ pop up ครับราคาจะอยู่ที่ประมาณ สี่พันก่าๆๆครับ อย่างคุรราคาแค่นี้ไหวอยู่แล้ว อิอิ

su 21" ไปใส่ด้านหลังอ่ะ 2 ตัวพอ

ตอบไงดี

ลองไปหาแถวบ้านหม้อครับ เคยไปซื้อตัวซีเคว้นของ pioneer มาเล่นที่บ้านยังมีเลยครับ

ปล.ไม่แน่ใจ แต่คิดว่ามีครับ

ว๊ากกก Reply ผิดกระทู้ครับ -*-