กระจายข่าวนี้กันด้วยเพื่อแผ่นดินและในหลวงของเราเรื่องปลูกต้น Double A

พอดีได้รับforward mail มาเลยอยากถามว่าคิดเห็นยังไงกันบ้างกับข้อความนี้ ฟังดูน่ากลัวเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตนแล้วยังมีผลกระทบต่อคนส่วนมากของประเทศคงต้องช่วยกันเผยแพร่ให้คนไทยช่วยกันต่อต้าน
พอดีติดตามหุ่นอยู่บ้าง เห็นว่า AA เค้าจะถอนตัวจากตลาดหุ้นไทยแล้วไประดมทุนที่ต่างประเทศไม่เข้าใจว่าทำไมเหมือนกัน รู้สึกแปลกๆอยู่

>(
อ่านหน่อยนะ

อย่างที่หลายๆคนคงจะเห็นในโฆษณาเชิญชวนให้

พี่น้องเกษตรกรหลายคนหันมาปลูกต้นกระดาษDouble A โดยอ้างว่า ปลูกแล้วจะรวยขึ้น
ทัน
ตาเห็นก่อน
อื่นอยากบอกก่อนว่าที่จริงต้นไม้ที่ว่านั้นก็คือ ต้นยูคาลิปตัสที่ได้ทำการดัด
แปลงพันธุกรรม
แล้วนั่นเอง เรา
เป็นนักท่องเที่ยวที่เพิ่งกลับมาจากแคมป์ปิ้งที่อุทยานแห่งชาติปางสีดา ตามทิว
เขาจะมีต้นไม้
ที่ชาวบ้านนิยม
ปลูกกันมาก ต้นไม้เหล่านั้นจะเรียงตัวกันเป็นแถวๆดูแล้วสวยงาม สูงใหญ่ภายหลัง
ได้รู้ว่านั่น
ก็คือไร่
ยูคาลิปตัสจากวิทยากรภายในอุทยานนั้น ท่านวิทยากรได้พูดให้เราฟังว่า

การนำต้นยูคาลิปตัสหรือต้น Double A มาปลูกนั้นเป็นเรื่องร้ายแรงมากในหลวงท่าน
ก็เคย
ดำรัสไว้ว่า
ชาวบ้านไม่ควรนำต้นเหล่านี้มาปลูกเพราะมันเป็นพืชต่างถิ่น ท่านวิทยากรก็เสริม
ว่า ต้นยูคา
เป็นพืชเชิง
เดี่ยวเมื่อปลูกแล้วจะส่งผลให้พื้นแผ่นดินในบริเวณนั้น แห้งผากเนื่องจากมันี้จะ
ดูดซึมน้ำ
อย่างรวดเร็ว
และต้องการน้ำมากทำให้รากของต้นๆหนึ่งอาจยาวได้ถึง20 เมตรเลยทีเดียวเมื่อดิน
บริเวณ
นั้นถูกดูดน้ำ
จนหมด ผืนดินก็จะกลายเป็น ทะเลทรายในที่สุดว่าแล้ววิทยากรก็หยิบดินให้เราดู
แล้วโปรย
ลงพื้น มันคือ
ทรายชัดๆแทนที่จะเป็นดินในป่าแบบนี้แล้วเราอยากให้ทุกคนคิดดู ถ้ามีการปลูกต้น
Double
A เป็น
จำนวนมาก ผู้คนได้ผลกำไรอย่างงอกงามในการทำธุรกิจกับแผ่นดินของชาติ แต่นานๆไป
เล่า จะเกิด
อะไรขึ้นผืนแผ่นดินไทยในอนาคตก็มีโอกาสจะกลายเป็นทะเลทรายได้
ไม่ใช่ว่าการปลูกต้นไม้ไม่ใช่เรื่องดีนะคะแต่สำหรับเจ้าต้นยูคานี้เป็นต้นไม้ที่
ไม่ควรอย่างยิ่งที่
จะปลูกใน
ภูมิภาคแบบประเทศไทยเลย ดิฉันเป็นแค่คนตัวเล็กๆไม่มีหน้าที่ใหญ่โตอะไรในวงสังคม
ไม่
มีสิทธิ์ห้ามใคร
ได้แต่อยากให้ทุกคนช่วยเผยแพร่เรื่องนี้ด้วยนะคะ เพราะเราคิดว่าในหลวงท่านก็ทรง
ห่วง
เรื่องนี้เหมือน
กัน ขอบคุณค่ะที่อ่านมาจนถึงตอนจบ…

เอ่อ… บอกได้แค่…
อย่าเชื่อ fwd mail ครับ

สนับสนุนครับ

Fw

แต่อยากจะบอกว่า มันมีเค้าความจริงครับ ในเรื่องของต้นยูคา มันเป็นแบบนั้นเลยครับ
พอดีตอนแรกกะจะลงทุนให้ญาติที่บ้านนอกทำน่ะครับ แต่พอศึกษาหาข้อมูล มันกินดินจริง ๆ ครับ

แต่ต้นกระดาษไรนี่ ไม่รู้นะครับ เห็นเขาว่าดัดแปลงพันธุ์แล้ว อาจจะไม่เป็นอย่างต้นยูคาทั่ว ๆ ไปก็ได้

สังเกตุว่าช่วงนี้โฆษณาชักชวนให้คนปลูกกระดาษ Double A หายไปจากจอทีวีแล้ว เหมือนกัน

อะไรคือต้น Double A ?

มีด้วยเหรอ ?

:blink:

[quote author=bunpot link=topic=9012.msg87362#msg87362 date=1197439814]
อะไรคือต้น Double A ?

มีด้วยเหรอ ?

:blink:

จริงๆก็เพิ่มไปสระแก้วมาเดือนที่แล้วและก็เห็นป่ายูคามากมายตลอดทางเลยและก็หาข้อมูลอยู่บ้างเห็นว่าจริงๆยูคาก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย
แต่ที่ว่าต้องใช้น้ำมากจนกระทบกับแหล่งน้ำกับสภาพแวดล้อมผมว่าถ้าปลูกกันไม่หนาแน่นมากนักก็อาจจะไม่มีปัญหานะครับ
แต่เห็นเวลาจะส่งเสริมกันไม่ดูเลยว่าถ้าปลูกกันมากมายเกินไปจะกระทบอะไรบ้าง เช่นผลไม้อาจะล้นตลาด อะไรที่มากเกินไปผมว่าย่อมไม่ดีแน่เลยครับ :smash:

ต้อนกระดาษ Double A ก็คือต้นยูคานั้นแหละ
เพียงแต่การเพาะปลูกเขาไม่ได้ใช้ปลูกจากเมล็ด เขาใช้วิธีเพราะเลี้ยงเนื้อเยื้อ
เป็นต้นเล็กๆ ในขวดวุ้น พอถึงอายุได้ที่ก็แยกออกมาขยายต่อไป
จนเอามาใส่ถุงขาย ต้นละ 50 - 90 สตางค์ครับ

ที่ไปบอกกันว่ามีการ ดัดแปลงพันธุกรรม (ใช่พืช GMO อะไรนั้นหรือเปล่า บ้านเราไมอนุญาติให้ปลูกนี้ครับ)
น่าจะเพราะไปเข้าใจการขยายพันธ์แบบ เพาะเลี้ยงเนื้อเยื้อเข้า

ที่บอกว่ากินดิน เพราะปลูกแล้วไม่บำรุงดิน เอาอะไรไปปลูกแล้วไม่บำรุงดิน ดินก็เสียทั้งนั้น
ปลูกยูคา 3-5 ปีตัดเอามาขาย ตอที่เหลือแตกออกมาใหม่ อีก 3-5 ปีมาตัดได้อีก
ตัดจากตอ 2 ครั้งถึงจะเลิกตัด เบ็ดเสร็จปลูกทีอยู่ไป 9-15 ปี
ความที่เห็นว่าปลูกง่าย ตายยาก ไม่ใส่ปุ๋ย ไม่ทำอะไรกับมันเลย ปล่อยเทวดาเลี้ยงอย่างเดียว
ดินมันจะไปเหลือสารอาหารอะไรอีกล่ะครับ

ผมเข้าใจอย่างนี้ ผิดถูกโปรดชี้แนะ

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ครับ

แต่อยากจะบอกว่า เห็นด้วย

ต้นกระดาษที่ว่านี้ดัดแปลงพันธุ์เฉย ๆ ครับ ให้มันทนต่อสภาพแวดล้อมอะไรทำนองนั้นแหละ ไม่ไช่ GMO ครับ
ส่วนเรื่องบำรุงดินนี้ พืชชนิดนี้มันกืนมากกว่าพืชอื่น ๆ ไงครับ แบบว่าบำรุงเท่าไหร่มันก็ไม่พอ
เพราะมันเป็นพืชที่เจริญเติบโตเร็วมาก

ต้นกล้าของต้นกระดาษนี้แพงนะครับ ต้นละสิบกว่าบาท ไม่ไช่ 90สตางค์น่ะครับ
ถ้าจะให้คุ้มค่าแก่การลงทุน มันต้องปลูกเยอะ ๆ ครับ

ถ้าอย่างนั้น แสดงว่าเจ้าต้นกล้าที่เป็นของ double A นั้น เขาคงเพาะให้ทนสภาพแวดล้อมสูงขึ้น หากินเก่งขึ้น
อาจจะเป็นคนละสายกับ ยูคาบ้านเราก็ได้
ประมาณนั้นถึงได้แพงขนาดต้นละ 10 กว่าบาท

เพราะผมเห็นที่โคราช ตลอดจนบุรีรัมย์ ในหลายๆอำเภอ สองข้างทาง
เพาะต้นกล้ายูคาขาย เขียนป้ายบอกราคา 50-90 ส.ต. กันครับ

ต้น ยูคา ดูด น้ำยิ่งกว่า มันสำปะหลัง อีกนะครับ

ผมก็รู้มาแบบนี้

ผมยังไม่ไดรับย fw mail นี้
ถึงรับก็ไม่เคยคิดส่งต่อ

แต่ที่ว่าปลูกมากๆแล้วทำให้สถาพดินดินเสียนี้เป็นเรื่องจริงครับ

มันเป็นพืชที่ไม่เหมาะกับเมืองไทย
ที่ปลูกแล้ว เจริญเติบโตเร็ว เพราะว่ามันไปแย่งอารพืชอื่นหมด

ลองนสังเกตดูสิครับ
แถบไหน ปลุกต้นยูคาไว้ มักจะไม่ค่อยมีพืชอื่นขึ้นมา
ขนาดต้นหญ้าเอง ยังมีให้เห็นน้อย

สนับสนุนเรื่องปลูกต้น “ต้นยูคา” แต่ไม่สนับสนุนนิกเนมต้นยูคาเป็นต้นดับเบิ้ลเอ

จริงๆขับรถไปต่างจัวหวัด โดยเฉพาะพื้นที่อีสาน… อย่างผมขับรถไปจังหวัดเลยเอ็ดบ่อยมากๆ (เกือบทุกเดือน) ผมก็เห็นป้ายประกาศแนะนำให้ปลูกต้น ต้นยูคา นะครับ…

ใจยังคิดอยากจะมาลงพื้นที่ปลูกเลยครับ และเคยเห็นรถบรรทุกของกระดาษดับเบิ้ลเอวิ่งในเส้นทางนั้นด้วยครับ ผมก็ให้ความสนใจนะ… มันเป็นเรื่องทำมาหากินบนพื้นดิน

ส่วนบริษัทดับเบิ้ลเอ…มานิกเนมต้นต้นยูคาเป็นต้นดับเบิ้ลเอ… อันนี้ไม่ถูกต้องเท่าไร แต่ก็ไม่ผิดกฎหมายด้วยครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆคงคนละเรื่องกันครับ ในเมื่อมีตลาดรับซื้อ และมั่นคงถาวร ก็น่าลงทุนลงแรงทำนะครับ

กระดาษต้องใช้ต้นไม้ และต้นไม้ไม่ทุกชนิดด้วย ชั่งผลได้ผลเสีย… กับแค่ชื่อมันเปลี่ยนไป ก็ยอมรับกันได้ครบ ในความเห็นผม
ปลุกต้นไม้ ปลุกข้าว ทำๆไปเถอะครับ มีตลาดมั่นคงรับซื้อ ก็ดีกว่าทิ้งที่ดินเปล่าๆ เปล่าประโยชน์ครับ ได้ทั้งรายได้ ได้ทั้งความสมดุลย์ทางธรรมชาติ

ดีครับ.

ผมคิดว่าประเด็นนี้เค้าพูดถึงเรื่องความคุ้มค่าของการลงทุน
และผลกระทบที่อาจจะเกิดขึ้นมากกว่านะครับ ฉะนั้นควรตรง
ประเด็นรักษาแนวไว้หน่อยครับ

สำหรับชื่อหรือต้นนี่เท่าที่ได้รับทราบข้อมูลคือเป็นไม้ที่ได้รับการ
พัฒนา (คำว่าได้รับการพัฒนาแสดงว่ามีการปรับแต่ง) พ่อผมเป็นครู
อยู่ในอำเภอหนึ่งของจังหวัดนครราชสีมา ท่านก็เล่าให้ฟังมาบ้างเหมือนกัน
ว่ามันเป็นประเภทที่ทนทานมากๆ เหมาะสำหรับงานสมบุกสมบัน ปลูกไง
ก็ไม่ตาย แถมตัดโค่นแล้วยังไม่อยากตาย วิธีที่จะทำลายพ่อบอกใช้
แบ็กโฮมาขุดออกไปเลย เพราะที่โรงเรียนตัดขายมาหลายรอบ
และพยายามตัด เผา ก็ไม่ตายครับ อันนี้ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

การที่เรานำมาปลูกนั้นความคุ้มค่ากับที่ดินว่างเปล่ามีอยู่จริงครับ
แต่หากเราอาจจะต้องพิจารณาถึงผลที่อาจจะตามมาในระยะต่อไปด้วย
ที่บ้านที่เกาะช้างปลูกทุเรียน ปลูกเงาะ ปลูกส้มโอ มะนาว สัปปะรด
ก็พอได้กิน และไม่ทำให้ดินเสียครับ

ปุ๊ก

GMO ยูคาลิปตัสพวกนี้น่าจะเป็นหมันครับ คือไม่มีลูกหลาน สืบพันธ์ไม่ได้ครับ เท่าที่ทราบมา

ว่าแต่

Re: กระจายข่าวนี้กันด้วย"เพื่อแผ่นดิน"และในหลวงของเราเรื่องปลูกต้น Double A

หัวหน้าพรรคจ่ายมาเท่าไหร่

คือ ประเด็นผมอยู่ตรงคำที่ต่อจากตัวแดงๆ อะครับ

หมายถึงว่า เรื่องนี้ไปเกี่ยวอะไรกับในหลวง ใช่ไหมครับ