มาช้าดีกว่าไม่มา DotArai WHMCS Module!

สืบเนื่องจากผมงมอยู่กับ โมดูล ของ dotarai อยู่พักใหญ่

ด้วยความซื้อบื้อของผม ทำลองมั่วยังไงก็ไม่มีวี่แววจะใช้ได้เลย:5c745924:

สุดท้ายผมตัดสินใจไปตื้อทีมงาน dotarai ครับ ว่าช่วยทำให้ที ตื้อนานมาก…เวลาจะโทรไปถามอะไร
มีส่งยืนยันเอกสารอะไร ผมจะหยอดเรื่องโมดูลตลอด "ดูให้ทีสิครับ / ได้ยังครับ / ถ้ามีก็ดีเลยนะครับ / ออโต้มือจนเมื่อยไปหมดแล้วครับ / คนใช้ whmcs เยอะนะครับ ลองดูที่ THT ดิ "

แล้วจนวันนึงเจ้าหน้าที่ ดอทอะไรก็จัดมาให้แล้วครับ :d16c4689: คงกะตัดรำคาญผมรึเปล่าไม่ทราบได้
คาดว่าหลายท่านคงมีใช้งานอยู่แล้ว แต่ขออนุญาติลงเผื่อไว้สำหรับผู้ที่ยังไม่มีครับ
พอดีได้รับแนบมาทางเมล์ดาวน์โหลด ลิงค์นี้เลยครับ
http://hostatom.com/download/etc/dotarai.zip

วิธีใช้งาน
ผมขอยกมาเลยจาก email ที่ดอทอะไรส่งมา

สวัสดีครับ

ดอทอะไรได้แนบ module WHMCS มาในเมล์ฉบันนี้ด้วยครับ
สำหรับการติดตั้ง

1. ให้ท่าน extarct zip ไฟล์ ลงในโฟลเดอร์ module
  2. ให้ท่านไปที่เมนู manage Registrar เพื่อทำการ enable DotArai
  3. ให้ท่านกรอกข้อมูล BP ของท่านครับ

ขอแสดงความนับถือ
อัษฎาวัทน์ เนตรจรัสแสง
เจ้าหน้าที่บริการลูกค้า

เพิ่มเติม ต้อง email แจ้ง IP ของ เครื่องเราให้ dotarai อนุญาติให้เชื่อม api ก่อนนะครับ แค่ enable api ใน dotarai control panel ไม่พอครับ

จากการทดลองใช้งาน ถือว่าใช้ดีทีเดียวครับ จดทะเบียน / ต่ออายุ / เปลี่ยน contact detail / ขอ epp code ได้ไม่มีปัญหา

ท้ายที่สุดนี้ ขอขอบคุณทีมงานดอทอะไรอีกครั้งครับ
ที่ทำออกมาให้จนได้ (แอบรออยู่นานเหมือนกัน >_< ) :875328cc:

เผื่อไม่ชัดเจน สำหรับบางท่าน
วิธีการติดตั้งให้แก้ซิป แล้วอัพไปไว้ที่ /modules/registrars นะครับ น่าตาจะเป็นแบบนี้ครับ

/modules/registrars/dotarai

สามารถดึงค่า Name Server ของโดเมนได้ป่าว ว่าตั้งค่าอะไรไว้ เพราะพื้นฐานระบบ API ของ DotArai เค้าไม่มีฟังชั่นนี้ให้ ไม่รู้ตอนนี้มีให้หรือยัง ผมเลยช่วยตัวเองโดยการดึงค่าจาก whois แล้วมาตัดคำเอง เอาแต่ค่า Name Server

น่าจะได้นะครับ

function dotarai_GetNameservers($params) {

$strRequest = "version=". "0.1" 
	. "&api_login="		.	 $params["Username"] 
	. "&api_key="		.	 $params["Password"]
	. "&action="		.	 "domain_info" 
	. "&domain_name="	.	 $params["sld"].".". $params["tld"] ;

$result = dotarai_api_connect($strRequest);

if (stripos($result, 'result=0&') === false) {	  
	  $values["error"] = dotarai_translate_error($result);
	  $values["ns1"] = "";
	  $values["ns2"] = "";
	  $values["ns3"] = "";
	  $values["ns4"] = "";

}else{
		$pos = strpos($result,"&ns=");
		$ns = substr($result,$pos+4 , strlen($result));

$ns_arr = explode(chr(13),trim($ns));

$values["ns1"] = substr(trim($ns_arr[0]),3, strlen(trim($ns_arr[0]))  -4 );
		$values["ns2"] = substr(trim($ns_arr[1]),3, strlen(trim($ns_arr[1]))  -4 );
		$values["ns3"] = substr(trim($ns_arr[2]),3, strlen(trim($ns_arr[2]))  -4 );
		$values["ns4"] = substr(trim($ns_arr[3]),3, strlen(trim($ns_arr[3]))  -4 );

}		
	return $values;
}

มีดีแล้วนำมาแบ่งปัน ขอบคุณนะครับ :d5f02ecd:

ขอบคุณครับ