รบกวนผู้รู้ตอบdomestic 100mb ทำไมแต่ละเจ้าไม่เท่ากันและยังต่างกันมากมาย

กำลงหาที่ลง fullrack แต่ละเจ้า คิดค่า fullrack เกือบเท่าๆกันต่างกันนิดหน่อยตรงนี้ก็พอเข้าใจได้

แต่ ราคา bandwidth domestic 100 mb
ทำไมบางเจ้าคิด 25,000
บางแห่งคิด 2,000 (สองพัน)

อยากถามผู้รู้ว่าราคา ที่ต่างกันนี้เกิดจากอะไร มันมีอะไรซ่อนอยู่หรือป่าวครับทำไมราคาจึงได้ต่างกันขนาดนี้
มีความรู้สึกว่า ค่าเชื่อมโยงน่าจะถูกลงเรื่อย ๆ เหมือนค่ามือถือ เพราะเทคโนโลยีก้าวหน้าไปทุกวันคนใช้เยอะราคาควรจะมีแต่ถูก

1. ต้นทุนต่างกัน
  2. บางที่ตัดราคา บางที่ตั้งกำไรสูง
  3. คุณภาพต่างกัน
  4. กำหนดราคามั่วครับ

Domestic ของ IDC ดีๆ ลิงค์ใหญ่ๆ ราคาไม่มีทางสูงขนาดนั้นครับ