เปลี่ยนค่าDNS ไปhostใหม่โดยhostเก่ายังใช้ได้อยู่

ถ้าผมจะเปลี่ยนค่า DNS ในระหว่างที่ hostเก่ายังใช้งานได้อยู่
และ host ใหม่upload ไฟล์ไว้เรียบร้อยแล้วพร้อมใช้งาน

อย่างนี้ระหว่างที่เปลี่ยนจะเข้า web ผมได้ไหมครับ

ที่ผมเข้าใจคือ ถ้าเปลี่ยนไปแล้ว ระหว่างที่รอ update อยู่ คนเข้าเว็บจะไปดึงที่ host เก่า
พอ update เรียบร้อยก้จะไปดึงที่ host ใหม่แทน โดยไม่มีการติดขัด
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

อืมแล้วค่า Name Servers ที่ให้ใส่มันมีตั้ง 13 ช่องแต่ทาง host ให้มาแค่ 2ค่าเอง ถ้าผมจะใส่ 2 ค่าเป็นของhost ใหม่ แล้วใส่อีก 2 ค่าเป็นของhostเก่าจะมีปัญหาไหมครับ

รบกวนด้วยครับ :slight_smile:

ขอบคุณครับ

อยู่ที่อินเตอร์เน็ตของแต่ละคน ว่าอัพเดท เร็วช้าแค่ไหน

อย่างของผม ช้าหน่อย เวลาเข้าเว็บคุณ อาจยังวิ่งไปดึงข้อมูลมาจากโฮสเก่าอยู่

รับรองไม่เกิน 24 ชม ครับ ทุกที่อัพเดทเหมือนกันหมด

:lol:

อืมแล้วค่า Name Servers ที่ให้ใส่มันมีตั้ง 13 ช่องแต่ทาง host ให้มาแค่ 2ค่าเอง ถ้าผมจะใส่ 2 ค่าเป็นของhost ใหม่ แล้วใส่อีก 2 ค่าเป็นของhostเก่าจะมีปัญหาไหมครับ

ถ้าย้ายโฮสแล้วไม่ควรใส่ DNS ของโฮสเก่านะครับ

ขอบคุณมากครับ
แล้วสรุปว่าคนที่เข้ามาดูเว็บผม สามารถเข้ามาดูได้โดยไม่ติดขัดถูกไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
แล้วสรุปว่าคนที่เข้ามาดูเว็บผม สามารถเข้ามาดูได้โดยไม่ติดขัดถูกไหมครับ

อาจมีปัญหาเรื่องโพสข้อความในเว็บบอร์ดน่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนช่วงกลางคืน ที่คนเข้าน้อยๆ ก็ดี

พอเช้ามา ก็เป็นปกติแล้วครับ

ที่ว่า update มันไม่เหมือนสับสวิทซ์ครับ

คือขึ้นกับเนตแต่ละคนทั่วโลก แล้วแต่ว่าใคร update หรือยัง
ถ้าของใคร update แล้วก็จะไปเข้า server ใหม่
ส่วนถ้าใครยังไม่้ update ก็จะไปเข้า server เก่า
หมายความว่าในช่วงเวลาเดียวกันจะมีทั้งคนที่ไปเข้า server เก่า และ ใหม่ ขึ้นกับ dns ที่เขาใช้ว่า cache ที่มันเก็บไว้หมดอายุแล้วไป update ค่าใหม่มาหรือยัง

ดังนั้นวิธีการในการย้ายโฮสเพื่อให้ผู้ใช้ไม่สับสนก็คือ

1. ปิดเวบในโฮสเก่าเพื่อให้ข้อมูลไม่มีการ update
  2. ย้ายข้อมูลจากโฮสเก่ามาไว้ในโฮสใหม่ให้พร้อมใช้งาน
  3. แก้ไขค่า dns มาเป็นโฮสใหม่ (ห้ามใส่ค่าทั้งเก่าและใหม่ปนกัน)

4.1 ทำหน้าแจ้งในโฮสเก่าว่าอยู่ระหว่างการย้ายโฮส คนที่ dns update แล้วถึงจะเข้าโฮสใหม่ได้ ถ้ายังก็จะเจอหน้าว่ากำลังย้ายโฮส
หรือ
4.2 ทำการ redirect หน้าเวบที่โฮสเก่ามาที่โฮสใหม่ โดยเข้าทาง temp url (ip) แบบนี้คนที่ update แล้วก็จะเข้าเวบใหม่ คนที่ยังไม่ update ก็จะถูก redirect มาที่โฮสใหม่โดยเป็นการเข้าทาง temp url แทน

1. ผ่านไป 2-3 วัน ทุกคนก็น่าจะ update เป็น โฮสใหม่หมดแล้ว โฮสเก่าจะปิดหรือทำอะไรก็ได้

:o

เป็นคำแนะนำและวิธีการที่ยอดเยี่ยมมากเลยครับคุณ kke

ผมต้องเอาไปใช้บ้างแล้ว…

เพิ่มเติม

ปกติแล้วผมจะทำกลางคืนช่วงที่คนเข้าน้อยๆ เพื่อว่าช่วงที่ปิดย้ายข้อมูล จะได้มีคนเข้าไม่ได้ไม่มากนัก

โดยจะทำหน้ากำลังปรับปรุงไว้ในเวบใหม่ก่อน
แล้วก็แก้ค่า dns เป็นค่าใหม่รอไว้ตั้งแต่ช่วงค่ำๆประมาณก่อน 2 ทุ่ม (ถ้าใคร update เร็วก็เจอหน้ากำลังปรับปรุงในเวบใหม่ไปก่อน)

แล้วช่วงเกือบๆเที่ยงคืนก็จะทำการปิดเวบเก่าแล้วย้ายข้อมูลอย่างที่บอกไป

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน เดี๋ยวคืนนี้จะทำตามที่บอกครับ :slight_smile: