ปรับ Directadmin เพิ่มความแรงให้ Server ด้วย Nginx

เพิ่ม ulimit -HSn 65536 ใน init script ง่ายกว่า

^

^

จริงครับ ผมลืมนึกไป ฮ่าๆๆๆๆ

สำหรับใครที่ขี้เกียจ ผมทำสคริปไว้ให้หละ ทีเดียวจบ

[b] คำเตือน เครื่องควรเป็นเครื่องเพิ่งติดตั้งใหม่ และติดตั้ง DA พร้อมใช้งานมาแล้ว ผมทดลอง ใช้กับแค่ Centos 5.5 และ 5.6 เครื่องต้อง ออกเนตผ่าน eth0 สคริปนี้ไม่รับประกันความถูกต้อง ถ้าผิดพลาดก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

[/b]

cd

wget readydedicated.com/nginx/setupngida.sh

chmod +x setupngida.sh

./setupngida.sh **ip ของเครื่องท่าน**

แล้วก็รอๆๆ พอจิบกาแฟหมดถ้วย ก็เสร็จพอดี

ถ้าเป็น vps ต้องใช้ mode bridge ให้ interface เปน eth0

และทำให้ iptables ใช้ได้ก่อน

ผมจะแก้ eth0 เป็น venet0 ได้ไหมครับ มันจะทำงานในวีพีเอส OpenVZ ได้ไหม

ถ้าเป็น venet0:0 จะมีปัญหาตอนสั่ง iptables ทันทีไม่รู้ต้องแก้ยังไง

เปลี่ยนตรงไอพีเทเบิลนะครับ

ถ้าเป็น interface อื่น ก็สั่ง iptables ใหม่สักรอบ หรือแก้คำสั่ง iptables ในสคริปก็ได้

ดูเหมือนจะต้องแก้พอร์ตที่ไอพีเทเบิลอย่างเดียวนะครับ แล้วจะมาลองกันดีกว่า

เอา nginx ไปทยอยลง ให้ลูกค้า จาก ลูกค้าจะ upgrade vps ไปเดือนหละ 1500

ไม่อัพเกรดกันหละ ใช้เดือนหละ 700 กันต่อ พอมันยังไหวสบายๆ

สุปวีพีเอสได้ไหมครับ ถ้าได้จะเริ่มลงแล้ว วันนี้รอหนูทดลองพร้อมก่อน

ขอบคุณมากครับ เสี่ยอุ้ย

วันนี้ช่วยจัดการ nginx + DA ตัวนึง

เพิ่มเติม

ผมลง nginx + php-fpm + memcache + ACP

โคตะระเร็ว เลยพระเจ้า

โหลด 0.004

แม้แต่วันหวยออก !

อ่ะ เว็บที่ลงครับ

http://news.thaihealth.net ครับผม

แต่ก่อนเว็บจะล่มทุกวันที่ 16 กับ 1

ตอนนี้โอเลย

กำลังเขียน manual เอามาให้ดู

พี่หมอคร๊าบ อยากเห็นแล้วครับ ตื่นเต้น

รอดู รอดู รอดู

โอ้ว ขอบคุณพี่อุ้ยมากมายเลยครับ

nginx (pid 7580 7579 7577 7571 7570 7546) is running...

ยืนยัน VPS ลงได้

สั่ง Iptable ตามนี้

iptables -t nat -A PREROUTING -i venet0 -p tcp --dport 80 -j REDIRECT --to-port 85

ยังไม่ได้ลองตามท่านหมอเอา VPS ลูกค้ามาลองยาอิอิ

ปัญหากับลูกค้าคือ มันไม่อ่าน .htaccess

จะให้ใครทำได้ ก็ต้องเราแหละ มันก็จะเพิ่มงานเรา แทนที่ลูกค้าจะทำได้เอง เพราะพอเขาเพิ่มเว็บ ก็ต้องเราอีก

เว็บที่สามารถรันได้ไม่มีปัญหาคือ php ธรรมดา ,wordpress อันอื่นๆผมยังไม่กล้าลอง

php 5.3 fcgi mode ที่มี per directory .ini แล้วใช้ script convert เอาจาก .htaccess เป็น .user.ini ครับ

น่าจะ work ครับ ใช้แทน apache ทั้งหมดเลย ปิด apache ไปเลย เขาว่ากันว่ารับได้สักสามสี่เท่าของ apache น่าลองนะ

ผมว่ารอสองสามปี น่าจะมีคนทำเป็นแพคเกจ

ผมเลยยังไม่กล้าทำใน production ได้แต่ยำของตัวเองเล่นๆ

แก้สคริปท์ใหม่แล้ว ได้แล้ว ใจมากโมส

ใครที่เอาสคริปไปปรับปรุงแก้ไข แล้ว กรุณา เผยแพร่ ต่อด้วยนะครับ ตาม GNU/GPL License

tutorial ในกระทู้ใน

ส่วนที่ไม่ใช่ static ให้ apache จัดการหมดเลยครับ สะดวกดี ไม่เหนื่อยผู้ให้บริการ

แค่เอา nginx มาช่วยรับโหลดของ static file ก็ลดภาระไปได้มากเลยครับ เท่าที่ลองใช้แรมน้อยลง มากกว่า 50%

เพราะเว็บเดี๋ยวนี้ แต่หละ page รูปค่อนข้างเยอะ เมื่อเรียกผ่าน apache เลยอืดเป็นเรือเกลือ

สำหรับใครที่ เคาะ ตามผม ให้นำไปเคาะใหม่อีกทีนะครับ

cd /usr/local/directadmin/scripts/custom

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > domain_create_post.sh;

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > domain_destroy_post.sh;

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > domain_pointer_create_post.sh;

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > domain_pointer_destroy_post.sh;

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > subdomain_create_post.sh;

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > subdomain_destroy_post.sh;

echo "echo \"/usr/local/directadmin/scripts/nginx_direct.sh -u \$username\" >> /usr/local/nginx/etc/task.nginx" > user_create_post.sh;