อยากวางเครื่อง directadmin ไว้ backup เราจะมีวิธีไหนบ้างที่จะแทนเครื่องเก่าได้

อยากวางเครื่อง directadmin ไว้ backup เราจะมีวิธีไหนบ้างที่จะแทนเครื่องเก่าได้

คือเวลา install directadmin มันต้อง fix ip เลยใช่ไหมครับ
เป็นไปได้ไหมว่า เราจะ ลง directadmin ด้วย ip2 แล้วก็ backup ip1 อาจทุกวัน หรือสองวัน
แล้วมา restore ที่ ip1 พอเครื่อง ip1 มีปัญหา
เราก็ใช้เครื่อง ip2 เปลี่ยน เป็น ip1 ออกแทนไปเลย สามารถทำได้ไหมครับ

ปล เหตุผลที่อยากทำเพราะบางที กว่าเราจะแก้ ip2 เป็น ip1 แล้ว install directadmin ย้าย file backup แล้วก็ทำการ restore มันหลายชั่วโมงนะครับ ถ้าทำแบบนี้คงไม่กี่นาที

มันก็จะมีปัญหา Roll Back หน่ะสิครับ

เช่น IP1 สั่ง Backup ทุก วัน เวลา 24.00น. ----->> IP2

พอ IP1 Down สมมติเวลา 12.00น.

แบบนี้ ถึงเอา IP2 เปลี่ยนมาเป็น IP1 ก็ Roll Back ไปตั้ง 12 ชม.

ยิ่งถ้าลูกค้าเป็นพวก Webboard , Blog หรือ เว็บที่มี Transaction เยอะๆ ผมว่าเค้าอารมณ์ไม่ดีแน่ๆครับ