สอบถามเกี่ยวกับ dhcp ครับ

คือผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับ DHCP เลยครับ แต่ต้องรบกวนพี่ ๆ ด้วยครับ

คือทางที่ทำงานผมมี Server DHCP 2 ตัวครับ แบ่งกันแจก ระหว่าง 1-200(ยกเว้น101-200) และ 1 - 200(ยกเว้น 1-100)
ปัญหาผมคือว่า server ตัวที่ 1 ทำการแจก DHCP เต็ม 100%(100IP) แต่ server ตัวที่ 2 แจก 45%(45IP)

ผมสงสัยว่าทำไมมันไม่เข้า ตัวที่ 2 เลยครับ คือเอาให้ย่อยไปอีก คือ เวลาเรา connect lan เข้าไปแล้ว มันจะรู้ได้อย่างไรครับว่าไปตัวที่ 1 หรือ 2
หรือมันไปเกี่ยวกับ DNS หรือเปล่าครับ (เพราะว่ามี 2 ตัว) อันไหนตัวแรกก็จะเข้าอันนั้นก่อน
หรือมันมีระบบแจก 1 ,2,3,4,5 ไปเรื่อยๆ

แต่ผมเอนไปทางอันแรกนะครับ
IP ที่ได้รับเป็นแบบนี้ครับ
IP Address : 192.168.32.8
IP Subnet : 255.255.255.0
IP Getway : 192.168.32.254
Preferred DNS : 192.168.192.211
Alternate DNS : 192.168.192.212
ปล. ตรง DNS มันไม่ได้เขียนแบบนี้นะครับ มันไม่มี Preferred,Alternate ผมเอามาจากถ้า Fix มันจะใส่แบบนี้ครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่านด้วยครับ
:875328cc::875328cc:

ทำไมต้องทำ DHCP 2 ตัวครับ

อยากดูว่ามันเข้าอันไหนก็ไปดู detail มันจะบอกเองครับว่าได้รับ IP มาจากไหน

ต่อยังไงครับ?
แล้ว 2 เครื่องเป็น IP Class เดี่ยวกันเลยหรอ?

ผมก็ไม่ค่่อยได้ใช้หรอกแต่จากปัญหาที่ถามก็รู้สึกแปลกๆ อยู่เหมือนกัน แล้ว QUOTE ด้านบน ไม่ได้แยก ip gateway หรอ? ทำไมถึงจะไม่รู้…

ขออภัยด้วยครับที่มาตอบช้า

ถามว่าทำไมต้อง 2 ตัว เพราะมี computer ประมาณ 1500 เครื่องครับ (กลัวล่มด้วย) มีหลาย subnet ครับ

IP ทีแ่จกมีตั้งแต่ 192.168.32.xxx,.33,.34,.35,.36,37,38,39,229,230,231 ครับ
แจก subnet ละ 200 IP ครับ แบ่งออก server ละ 100 IP ครับ
ประเด็นคือ ผมไม่เข้าใจว่า ปกติ เครื่อง client ที่ต่อเข้ามา จะรู้ได้อย่างไรว่าจะได้รับตัวที่ 1 หรือ 2 (ไม่ใช่หลัง connect นะครับ อันนั้นเห็นรายละเอียดอยู่)

ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ คนมากครับ

ปกติ dhcp จะมี การ discover ก่อนครับ client จะ broadcast เพื่อ discover หา dhcp server จากนั้น server จึงจะส่งกลับมาว่า ฉันคือ dhcp server นะ ให้มาขอ ip ที่ฉัน

โดย ณ จุดนี้เองครับ ที่มีการวิ่งควายเกิดขึ้น server 2 ตัวจะแข่งขันกัน ถ้า client ได้รับ packet จาก server ตัวไหนก่อน ก็จะขอ dhcp จากตัวนั้นครับ

เราพอมีทางให้มัน สลับกันไหมครับ ><"

แยก vlan ครับ

ทำที่ layer2 ที่ระดับ switch ไม่ใช่แค่เปลี่ยน ip ให้เป็นคนละวงกันครับ

ปกติ DHCP สามารถแจก IP ข้าม net ได้อยู่แล้วครับ
อย่างของผมมี 4 Net ก็ใช้ DHCP เครื่องเดียว เลย

แยก vlan ที่ switch ส่วน server ที่จะแจก dhcp มีตัวเดียวก้อได้ครับ แยกได้หลาย class แล้วแต่จะตั้งให้มัน match กับ กลุ่ม Vlan ที่เราออกแบบและสัมพันธ์กับ switch ที่ config Vlan ไว้ครับ

หมายถึง Vlan ละ 1 server เหรอครับ ^ ^

ครับใช้ ปกติเป็นอย่างนั้นครับ ><" แต่ที่ใช้ 2 ตัวเพราะผื่อล่มเผื่ออะไรครับ แต่ว่าเขาก็ถือว่ามี 2 ตัวก็แบ่งกันทำงานซะเลย(ผมไม่ได้คนเซตนะครับ)

ครับ เดี่ยวจะผิดประเด็นกัน ผมอยากรู้ว่า เราจะทำอย่างไรให้ computer ตัวที่เรา Plug เข้าไปใหม่ ได้รับจากตัวที่ 2 เท่านั้น!!!

ไอ้นี่แหละครับที่บอกว่าต้องแยก vlan (ที่ระดับ layer2) กันเลย

แล้วเราสามารถกำหนดไดไ้หมครับ ถ้าตัวที่ 2 ใกล้จะเต็ม (90%) บอกว่าผมจะไม่รับแล้ว ขอให้ไปเช็คตัวที่ 1 ถ้าตัวที่ 1 จะเต็มเหมือนกัน ก็ค่อยรับ อะไรแบบนี้ ><" (นี้แหละประเด็นผม ห้าๆๆ)

ถ้าแยก vlan กันแล้ว แต่ละ vlan ก็แยก ip vlan ใคร vlan มันขาดจากกันครับ ก็ไปแบ่ง group เอาเองว่า vlan นี้มีคอมอยู่กี่เครื่อง แล้ว assign ip pool ให้พอดีกับจำนวนเครื่องครับ ไม่ใช่แบ่งแบบนี้

โอ้ อันนี้อาจต้องเปลี่ยนทั้ง โครงสร้างเลยอะเปล่าเนี๊ย

ขอบคุณมากครับ

มันผิดมาตั้งแต่แนวคิดในการใช้ DHCP 2 ตัวมาช่วยกันทำงานแล้วครับ
(ผิดตั้งแตค่ออกแบบระบบ)

ก็อาจจะนะครับ ><" คนคิดคงจะแบ่งเบาพาระการทำงาน + spare ด้วย(จะได้ไม่ต้องอยู่เฉยๆ)

ตอนแรกผมนึกว่ามีวิธีการตั้งค่า DHCP ใหม่อะไรแบบนี้ แหะๆๆๆ

ขอบคุณทุก ๆ คนมากๆ อีกครั้ง ครับ ^ ^

ผมเข้าใจว่าทำ 2 server เพราะจะได้มี failover ราคาถูก แต่ dhcp มันควรจะออกแบบ ip pool มาให้พอจำนวนเครื่องครับ ไม่ใช่มายัดเครื่องลง pool - -"

ครับผม ขอบุคณมากครับ