Dell R200 สามารถหาหน้ากาก มาเปลี่ยนได้หรือไม่

คือ สมมุติว่า มีเครื่อง Dell R200 1U อยู่แล้ว แต่อยากจะเปลี่ยนหน้ากากที่มากับเครื่องอยู่แล้ว ให้เป็นหน้าตาอื่นๆ

คือ จะทำเอาตัวเครื่อง Dell มาใช้ แล้วจะลง OS และ App สำหรับธุรกิจอย่างนึง ที่พร้อมทำงานลงไป
แล้วจะขายให้ลูกค้า แบบเป็น Appliance ทั้งเครื่อง ทั้ง Solution ด้วย
อยากที่จะติดโลโก้ ของ App ตัวนั้นลงไปหน้าเครื่อง

ซึ่งคงไม่ได้ทำใหญ่โตอะไรมากมาย คงไม่ถึงกับต้องไปคุยกับ dell ทำ OEM หน้ากากมาให้

เคยเห็นของ symantec ก็เคยใช้เครื่อง dell มาทำ appliance แต่ที่อยากได้ คือไม่อยากให้มี หน้ากากทรงของ dell อยากเป็นทรงอื่นๆ

อาจจะเป็นแนวนี้

หรือแบบนี้

หรือแบบนี้เลย

ใครขาย หรือ รับจ้างทำก็ได้ครับ ช่วยแจ้งหน่อยครับ

ติดต่อ Dell โดยตรงครับ เขารับผลิตให้กับงานโปรเจคแบบนี้ครับ
แล้วที่สำคัญราคาถูกกว่าซื้อ Server ของ Dell เองด้วย (ในสเป็คและรุ่นเดียวกัน)

จะทำตัวเก็บ log ขายเหรอ

เข้าใจครับ คือ ติดต่อ dell มันต้องมีจำนวนในระดับที่เขาจะผลิตให้นะครับ
แต่ที่จะใช้ คงแค่ 2-3 เครื่องเท่านั้นเองครับ เขาคงไม่ผลิตให้แน่ๆ เพราะคนที่จะให้ทำ เขาก็โทรไปที่ Dell ปีนัง มาแล้วครับ dell เขาทำให้ไม่ได้ ปริมาณน้อยไป เลยมาหาวิธีทำแบบ custom นะครับ

ไม่เชิง log ครับ ไม่รู้ทั้งหมดเหมือนกันว่ามีอะไรบ้าง

ว่าจะทำขายเหมือนกันเป็น Mail + Firewall + Load Balance แหะๆ

[quote author=hack3rb43 link=topic=12536.msg122053#msg122053 date=1216719711]
ว่าจะทำขายเหมือนกันเป็น Mail + Firewall + Load Balance แหะๆ

แค่ 2-3 เครื่อง แค่แกะป้ายกลมๆกับยาวๆรีๆไปจ้างทำอันใหม่มาติดแทนก็พอครับ แต่ทำน้อยต้นทุนก็สูงหน่อย

ไอเดียผมนะ

จับมันพ่นสีเสียใหม่ โดยให้อู่รถ พ่นสีแห้งช้าให้ จะได้ติดทนๆ เอาสีที่เราต้องการ
ส่วนโลโก้ตรงกลาง ก็หาโรงกลึงฝีมือดีๆ ที่รับงานแบบละเอียดๆ กลึงให้ใหม่ แล้วไปให้ที่ๆ เขารับกัดตัวอักษรด้วยเลเซอร์ ทำโลโก้ให้อีกที
งบรวมๆ ถ้าทำสัก 3 ชิ้นก็น่าจะสักราวๆ 2-3 พันบาท น่าจะอยู่

เป็นอีก 1 ไอเดียนะครับ