ช่วยด้วยครับ ติดตั้ง debian 6 แล้วทำเป็น software raid1 พอลงเสร็จมันไม่บูตเข้าโอเอสครับ

ผมแบ่งพาร์ทิชั่นแล้วตั้งค่า raid1 ตามภาพตัวอย่าง ก็ลงจนจบขั้นตอน แต่พอรีบูตเครื่องมันไม่โหลดเข้าโอเอสครับ

ขึ้นหน้าจอดำๆ แล้วมีเคอเชอร์กระพริบด้านบนซ้ายมือ ไม่รู้ไปพลาดตรงไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

vbox รองรับ software raid รึครับ ?

เช็คให้ชัวร์ก่อนนะครับ.

กรณี boot ไม่ขึ้นให้ boot จากแผ่น เข้า recure mod ก่อนจะเห็น error ครับ

ได้ติ๊ก partition ที่ลง os ให้ bootable หรือเปล่าครับ

ภาพตัวอย่างครับ จริงๆ ทำ raid1 บนฮาร์ดดิส 500GB 2 ลูกครับ

ผมตั้งค่าให้ bootable ด้วย แล้วก็ลองแบบไม่ได้กำหนด แบบว่าลงหลายครั้งแต่ก็ไม่โหลดเข้า os เหมือนกันครับ

ลง grub ใหม่ดูยังครับ

raid 1 ถ้า fake raid (on board) ให้ดูด้วยครับว่า vbox รองรับหรือเปล่า. โดยทั่วไป “ไม่ work”

ยังเลยครับ พอมีวิธีคราวๆ ไหมครับ

ตอนติดตั้งท้ายๆ จะมีให้ลง grub ด้วยแต่มันลงไปที่ /dev/sda ถ้าใช้เป็น raid1 ดิสเหมือนเปลี่ยนตำแหน่งไป เลยทำให้บูตไม่ขึ้นหรือเปล่าครับ

เช็คยังไงครับ ผมติดตั้งบน R210 II แต่ไม่ได้ใส่การ์ดเรท H200 ครับ

ถ้าทำตามรูปจริงๆ แสดงว่าใช้ mdadm ดังนั้น

• ไม่เกี่ยวกับว่า vbox จะรับเรดหรือไม่ เพราะเป็น mdadm
  • ไม่เกี่ยวกับ fake raid เพราะเป็น mdadm
  • ติดตั้ง GRUB ลง sda แล้วตำแหน่งเปลี่ยนก็ไม่เกี่ยวครับ เพราะมันคือการติดตั้งลง MBR ของ disk ลูกแรกครับ ไม่เกี่ยวกับ label

ปัญหาที่พบทั่วไป

• ลืม cd/dvd/flashdrive ไว้ในเครื่อง
  • ลืมเซ็ต partition นั้นเป็น bootable
  • ลง GRUB ผิด ไปลงใน /dev/mdX หรือ /deb/sdaX แทนที่จะเป็น /dev/sdb
  • เช็ค BIOS ว่าเซทไว้ให้บูทแบบ BIOS ไม่ใช่ UEFI

** ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ไล่ให้ฟังแบบละเอียดหน่อยครับ ว่าก่อนที่จะถึงหน้าดำๆมี cursor ตัวเดียว ก่อนหน้านั้นมันเป็นหน้าไหน ถ้าถ่ายรูปจอมาได้ยิ่งดีครับ

พอตัดจากโลโก้ dell ก็เป็นหน้าดำๆมี cursor ตัวเดียวเลยครับ

ตรงนี้น่าสนใจ ลง GRUB ผิด ไปลงใน /dev/mdX หรือ /deb/sdaX แทนที่จะเป็น /dev/sdb ต้องไปไล่ดูอีกรอบ แต่ทำไมต้องเป็นที่ /dev/sdb ครับ

เอ้อผมเขียนผิดครับ หมายถึง sda เฉยๆไม่มีตัวเลขน่ะ
แต่ default มันจะลงถูกอยู่แล้วนะครับถ้าไม่ได้ไปปรับอะไรเพิ่ม

ผ่านหน้า logo dell มา แล้วมีพวกที่พูดถึง BMC/iDRAC 192.168.0.120 อะไรงี้ด้วยมั้ยครับ

มันยังเข้าไม่ถึง grub เลยใช่ปล่าวครับ ลองกด f11 แล้วลองเลือกดิสสลับลูกดูครับว่าได้ไหม

ติดตั้งได้แล้วครับ เป็นเพราะผมไม่ได้กำหนด raid1 ใน bios ปล้ำมา 2 วัน fail อย่างแรง :047352f3: