รบกวนพี่ๆช่วยมือใหม่ทีครับ เรื่อง Database

คือไม่มีความรู้เรื่องฐานข้อมูลเลย ครับ

พอดีจะทำเว็บรุ่นเพื่อนเก่าอ่ะครับ

โครงสร้างที่ผมจะทำคือ
มีช่องให้พวกเพื่อนเก่าๆ กรอกชื่อกับเบอร์โทรติดต่อ

ถ้า host นั้นๆมี phpMyAdmin ก็แค่ใช้ตัวเลือก export ฐานข้อมูลออกมาเป็น .csv ครับ … เปิดด้วย notepad ได้

ข้อมูลที่ได้จะมีหน้าตาแบบนี้

id1,name1,tel1
id2,name2,tel2
.
.
.

ข้อมูลที่ได้จะมีหน้าตาแบบนี้

id1,name1,tel1
id2,name2,tel2
.
.
1.ถ้างั้นเวลาสร้างtable ก็ทำแค่ 2 อันหรอครับ
และแต่ละอันก็มี 3 ช่อง
นั้นคือ id name tel ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

2.ถ้างั้นถ้าผมเริ่มทำก็จะเริ่มจาก
add ชื่อดาต้าเอาไป เช่น TEST
จากนั้นใน TEST เนี้ย ผมก็จะสร้าง table อีก 2 อัน
คือ Table1

แนะนำหาสคริปสำเร็จรูปที่มีระบบสมาชิกให้ดีกว่าครับ สำหรับมือใหม่ เพราะว่าถ้าทำเอง มีแนวโน้มจะเสร็จไม่ทันสูงครับ

เวลานี้แล้ว อันไหน safe เวลาได้ก็ต้องเลือกทางนั้นครับ