Da หน่วงเครื่องและมีปัญหามากหรือ

DirectAdmin หน่วงเครื่องกินทรัพยากรและมีปัญหามากไหม เพราะซื้อServerมาเค้าติดตั้ง linuxos/php/mysql อะไรพวกนี้ไว้แล้ว แต่ใช้งานไม่เป็นเลยไม่มีความรู้เรื่องLinuxแม้แต่ติดเดียว แต่อยากจะลงDAเพราะจะได้setup domain/เพิ่มdomain/email อะไรพวกนี้ แต่เค้าบอกลงแล้วจะมีปัญหาเยอะหน่วงเครื่อง

ถ้านำมาใช้ ทำ web hosting หรือเพิ่ม เวบไซด์ใช้เอง สะดวกมากนะครับ
เครื่องสเปคต่ำพวก Celeron Ram 512MB ยังสามารถลงใช้ได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

อ่านแล้วเป็นงงมากครับ ใช้ DA มากว่าร้อยเครื่องแล้วครับ หาก DA กินทรัพยากรเครื่องแบบนั้น… เปลี่ยน Admin ได้แล้วครับ :smash:
ไม่ใช่ปัญหา directadmin แน่นอน…

เขาถามว่า กิน resource มากไหม ไม่ใช่เหรอครับ

ตอบว่า ไม่เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง linux เลยๆ ไม่รู้จะ setup ทำ webhosting ยังไง เพราะคิดว่าอาจะใส่สัก 3domain แต่ก็ทำไม่เป็น ก็เลยอยากจะได้เป็นหน้า control panel น่าจะดีกว่าสำหรับคนไม่รู้เรื่องคำสั่ง linux
แต่ก็กลัวเหมือนกันนะว่า หากใช้ directadmin ถ้าหากมีปัญหาไม่รู้จะแก้ไขเป็นหรือเปล่านี่สิ

admin (คนติดตั้งระบบ) มันมั่วละท่าน

hosting ในไทย 50% ใช้ DA เลยนะครับ

อีก 30% Pleak ได้ และ อีกประมาณ 20% ที่เหลือ คือ Other

สาเหตุเพราะเร็ว แรง และ ไม่กิน resource ครับ ถูกด้วย :wub:

Edit : % โดยประมาณนะครับ

[quote author=iCafe link=topic=16741.msg156868#msg156868 date=1231724866]
admin (คนติดตั้งระบบ) มันมั่วละท่าน