โดน CTB Locker Version ล่าสุดเล่นงานเข้าแล้ว จะแก้ไขไงดี?

เป็นเครื่องของเพื่อน ครับ :189bbdde:

Outlook เปิดอ่านอีเมล์ ที่แนบไฟล์ .scr มา กดไปหนึ่งครั้งเท่านั้น
มันเข้ารหัสไฟล์ .JPE . PDF .XLS .DOC .PDF และไฟล์อื่น ๆ ทั้งหมดเลย

ใช้โปรแกรม Scan malware ตัวไหนก็หาไม่เจอ

ไปค้นเจอจากที่นี้ แต่ก็ยังแก้ไขไม่ได้
เตือนภัยมัลแวร์ CTB Locker ระบาดหนักทั่วโลก เรียกค่าไถ่ผู้ใช้งานในการกู้ไฟล์ที่ถูกเข้ารหัสลับ
https://www.thaicert.or.th/alerts/user/2015/al2015us001.html

จะแนบไฟล์ “04022015_Malware_CTB_Locker.zip” ไปให้ แต่ส่งทาง webboard ไม่ได้ครับ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

เครื่องเป็น windows อะไรครับ และใช้ anti virus อะไรอยู่ครับ

ลูกค้าผมเคยโดนเหมือนกันครับแกะไม่ออก แต่พอดีไม่มีไฟล์สำคัญโดนเลยไม่เสียหายมากครับ

Windows 7 ครับ
งานเอกสารสำคัญทั้งเครื่อง โดยหมด รูปภาพทั้งหมด
ใช้ Antivirus Symantec Endpoint
Webroot antivirus last
kaspersky anti-virus
avast antivirus
ลองทุกตัวแล้วครับ scan file ที่แนบมากับอีเมล์ ไม่เจออะไร
ตอนนี้ ทำได้อย่างเดียว คือ ทำใจ? :189bbdde:

ทางป้องกันที่ได้ผลที่สุดคือ ป้องกันที่ไฟล์แนบอีเมล์ ห้ามแนบไฟล์ .bat, .btm, .cmd, .com, .cpl, .dll, .exe, .lnk, .msi, .pif, .prf, .reg, .scr, .vbs, .url เด็ดขาดเลย
เหตุผลคือ ไวรัส/โทรจันตัวใหม่ๆ มันจะเข้ารหัสตัวมันเอง แล้วก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เลยทำให้โปรแกรมป้องกันไวรัส ไม่สามารถตรวจจับได้ทันทีได้เลย ต้องรอให้เจอไวรัส/โืทรจัน ตัวนั้นๆ
ก่อน ค่อยมีการออกตัว data file ใหม่ ถ้าโปรแกรมป้องกันไวรัสตัวไหนที่ update ช้าก็ซวยไปอีก

และยิ่งอีเมล์ที่หลอกมาให้เปิดอ่านก็ทำเนียนด้วย สารพัดวิธีการหลอก ตั้งแต่ Invoice, PO, Ticket เป็นต้น

ไฟล์ที่แนบมาเป็น .zip ครับ มันหลุดระบบ Email Scan ได้หมด
User พอเห็น PO ก็กระโดดเข้าใส่เลย

ไปเจอมาครับ ไม่รู้ใช้ได้ผลไหม http://www.2-removevirus.com/th/how-to-eliminate-ctb-locker/

ตอนนี้ Windows format ลงใหม่แล้ว
แต่ไฟล์เอกสาร .XlS, .DOC, .PDF, .JPG และไฟล์อื่น ๆ ทั้งหมด ที่ถูกเข้ารหัสไว้ ก๊อบปี้ไปเก็บไว้แล้ว
ไม่แน่ใจว่าจะแก้ไขได้หรือเปล่า แต่จะลองดูก่อนครับ

ขอขอบคุณท่าน ICOM มากท่าน ได้ผลอย่างไร จะรายงานให้ทราบครับ:875328cc:

อันนี้น่าจะลบออกแค่ตัวมัลแวร์ครับ ไม่สามารถช่วยถอดรหัสไฟล์ที่ถูกเข้ารหัสไปแล้ว

ตอนนี้ คงทำได้อย่างเดียว เก็บไฟล์ที่โดนเข้ารหัสไว้ เพื่อรอวันฟ้าประทาน:485c3a61: