กำลังจะซื้อ cp ช่วยแนะนำหน่อยครับ

พี่ ๆ ครับ ผมกำลังจะตั้ง Host ใหม่อีกตัว ยังคิด ๆ อยู่ว่าจะวาง Win2003 หรือ BSD ดี คือความต้องการของผมคือ

1. รัน JSP TOMCAT ได้
  2. รัน python ได้
  3. รัน PostgreSQL ได้
  4. รัน ColdFusion ได้
  5. รัน Service มาตรฐานที่เขาใช้กันปกติได้ด้วยนะครับ

มี CP ตัวไหนทำได้มั่งครับ ราคาเท่าไหร่อ่ะครับ และควรใช้ Server แบบรุ่นไหน Spect อย่างไรครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

Plesk ครับ

ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ รุ่นไหนดี แนะนำหน่อยคับ

อยากจะฝากเรื่องความสามารถในการปรับแต่งหรืออัพเกรดด้วยครับ
เพราะหากเรามองกันจริงๆ 9Grit ก็เล่น OS ต่างๆ อยู่เหมือนกัน ถ้าหาก
อัพเกรดหรือมีข้อจำกัดในการปรับแต่งมากคงอึดอัดเหมือนกันครับ

ส่วนตัวเลือกที่มีตอนนี้ผมคงต้องรอให้อ่านความเห็นจากท่านผู้รุ้ท่าน
อื่นๆ ต่อไป

ปุ๊ก

ตามความคิดเห็นของผมนะครับ ถ้าใช้ฝั่งวินโดว์ก็ต้องซื้อลิขสิทธิ์ วิน 2003 อย่างน้อยคงราวๆ 3 หมื่น
ส่วนเว็บคอนโทรล Plesk ก็สวยดีครับ แต่ค่าลิขสิทธิ์ทั้งตอนซื้อใหม่กับอัพเดทเวอร์ชั่นก็แพงเอาเรื่องเหมือนกัน cPanel อันนี้ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่เลย อันนี้ผมคิดจากราคาซื้อขาดนะครับ (own license)
DirectAdmin ก็ดีไม่แพงมาก กับอีกอันก็ MX Controller ฝั่งวินโดว์ ราคาก็ไม่แพงมาก
อย่าลืมดูพวกฟรีเว็บคอนโทรลด้วยครับ…ผมเห็นมีหลายค่ายอยู่เหมือนกัน :lol:

1. รัน JSP TOMCAT ได้
  1. รัน python ได้
  2. รัน PostgreSQL ได้
  3. รัน ColdFusion ได้
  4. รัน Service มาตรฐานที่เขาใช้กันปกติได้ด้วยนะครับ

spect นี้ต้อง plesk ครับ แต่ จะรันได้หมดนี่ หลายบาทครับลองดูราคาที่ plesk ดู

แนะนำ CPanel คับ รองรับ Linux เกือบทุก OS แล้วก็ update auto ครับ มีระบบ backup อย่างดี ถ้า topcat รู้สึกมีให้ลงเพิ่มแต่ผมไม่เคยลองนะ

ข้อเสียคือ แพงไปหน่อยครับ อิอิ