จดโดเมนแล้ว แต่ไม่มี control panel จะย้ายได้ไหม

ผมจดโดเมนแล้ว แต่ไม่มี control panel จะย้ายไปใช้ที่อื่นที่มี control panel จะได้ไหมครับ และ ต้องทำยังไงบ้างเหรอ แนะนำผมหน่อยนะครับ ยังมือใหม่ ขอบคุณมากครับ

.com . net ก็ไปดำเนินการย้ายที่ Registars อื่นได้เลยครับทั่วไปก็จะเสียค่าต่อายุโดเมนไปอีก 1 ปี
อย่าลืม Unlock โดเมนก่อนนะครับ

ถ้าเป็นพวก .org .biz อะไรพวกนี้ต้อง email ไปขอ Auth Code จาก Registars ที่คุณไปจดโดเมนก่อน
เพราะ

โดเมนผม .net นะครับ แต่ว่า Unlock โดเมนนี้ต้องไปทำยังไงเหรอครับ คือผมไม่สามารถทำไรกับ โดเมนผมได้เลย

แจ้งคนจดโดเมนเก่าให้ unlock ให้ครับ

อ้อ ถ้าเพิ่งจดยังไม่ถึง 60 วัีน จะย้ายไม่ได้นะครับ

ผมจดโดเมนแล้ว แต่ไม่มี control panel จะย้ายไปใช้ที่อื่นที่มี control panel จะได้ไหมครับ

Control panel ในที่นี้คือ Control panel ของ Doamain

[quote author=Thaipowerhost link=topic=3440.msg26469#msg26469 date=1151462153]
Control panel ในที่นี้คือ Control panel ของ Doamain

อันที่จริงสมัยนี้จะจดที่ใหนกับใครเขาก็มีหน้า CP ให้ทั้งนั้น
เข้าใจว่าคุณไม่ได้จดกับ reseller โดยตรง แต่ไปจดกับรายย่อยลงมา ซึ่งใน account นั้นมันควบคุมได้ทุกโดเมนที่เขาจดให้ลูกค้าอีกที จึงให้คุณไม่ได้
เพราะถ้าเป็น reseller จะมีหน้า CP ให้ลูกค้าแต่ละคนได้อยู่แล้ว

ก่อนจดโดเมน ควรตรวจสอบดังนี้ครับ

1. มีหน้า CP ให้แก้ไข online ได้เอง 24 ชม หรือเปล่า url อะไร
  2. ใน CP สามารถ Lock/Unlock โดเมนได้เองหรือไม่

หากไม่มีข้อ 1 ต้องตรวจสอบว่า Registrant / Administrator Contact+Email ต้องตั้งให้เป็นของเรา (ถ้ามีข้อ 1 เข้าไปแก้ไขได้เองอยู่แล้ว)
หากไม่มีข้อ 2 เวลาย้ายไปที่อื่นก็จะลำบากหน่อย เพราะต้องเมล์ไปแจ้งให้เขาปลดล๊อคให้ก่อน กว่าจะถึงตอนนั้นก็นานละ ถ้าติดต่อไม่ได้ก็ซวยไป