ตอนนี้ โดเมน.com (จดภาษาไทย) อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ?

อยากสอบถามเรื่องราคาโดเมนภาษาไทยค่ะ
ว่าตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ แนะนำกันมาได้เลยนะคะ
พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องนี้มากเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

และถ้าผิดหมวดก้ … ขอโทษด้วยน้า
(เด็กใหม่ มะค่อยรู้เรื่อง ค่ะ) แหะๆ ^^;;

:slight_smile:

495 บาทค่ะ/ชื่อ/ปี

เว้นแต่อยากจดเยอะ ก็จะมีราคาพิเศษให้

ขออนุญาต แนะนำครับ 350 บาทจ้า http://thai-domain.mindwebhost.com whois ดูชื่อว่างได้ แล้วลงทะเบียนได้เลยทันทีครับ (เว็บพึ่งปั้นขึ้นมาเมื่อสองวันก่อนเอง ยังไม่สมบูรณ์เท่าไรแต่ใช้ whois ได้สมบูรณ์ครับ)

โดเมนที่จดแล้ว ทำเว็บ.com ไทยโดเมนเนม.com ซ่อมมือถือ.com เว็บมาสเตอร์.com(2อันหลังของลูกค้าคร้าบ)

น้อง mookiiz ขยันจัง เห็นตั้งหลายกระทู้เลย

[quote author=thaidhost link=topic=10046.msg97998#msg97998 date=1204118420]
น้อง mookiiz ขยันจัง เห็นตั้งหลายกระทู้เลย

ผมจดกับที่นี่ครับ สั่งปุ๊บ จดปั๊บ เลยครับผม

[quote author=sirband link=topic=10046.msg98005#msg98005 date=1204121451]
ผมจดกับที่นี่ครับ สั่งปุ๊บ จดปั๊บ เลยครับผม

ผู้ให้บริการโฮส แอบไปอาบน้ำมาครับ

โดยทั่วไปก็ราคาเท่า .com ครับ
รับจด .com เท่าไหร่ ก็ราคาเท่ากัน

ปัญหาอยู่ที่ว่าตอนนี้ ชื่อภาษาไทย.com นั้นยังใช้งานได้ไม่ 100% เหมือน ชื่อภาษาอังกฤษ
โดยเฉพาะ dns ของโฮสติ้งหลายแห่งยังไม่รองรับ ต้องใช้ dns ของทาง registrar ไปก่อน
และ browser บางตัวเท่านั้นที่ใช้งานได้ browser บางตัวก็ใช้งานไม่ได้ บางตัวก็ต้องเวอร์ชั่นล่าสุด

ชื่อภาษาไทย เหมาะกับเอามาทำ seo หรือ จดเก็บไว้ รอใช้ในอนาคตมากกว่า
เพราะการใช้งานในปัจจุบัน ยังไม่ 100%

เท่าที่ทราบคือ IE 7 และ FF2 เป็นขั้นต่ำครับ จึงจะใช้ได้

ส่วน server ที่ใช้ DA สามารถใช้โดเมนภาษาไทยได้นะครับ เอา DNS ยิงตรงเข้าเครื่องเลยครับ ไม่มีปัญหา

ผมลองแล้วครับ ไม่มีปัญหาเลย แจ่มดี (แต่ว่ายังไม่ได้ลองแบบ full option เต็มสูบ)

[quote author=thaidhost link=topic=10046.msg98016#msg98016 date=1204122935]
ผู้ให้บริการโฮส แอบไปอาบน้ำมาครับ