จะศึกษาเรื่อง cloud บน linux จะเริ่มจากอะไรดีครับ

ตอนนี้เริ่มมีเวลาว่างมากขึ้น เลยกะว่าจะ ศึกษาเรื่อง cloud เพื่อนำมาประยุกต์ใช้กับ web กะ db
เลยอยากจะสอบถามว่าจะเริ่มจากอะไรดีครับ
ตั้งแต่ OS เลยจะใช้อะไรดีครับ

ตอนนี้ใช้ Virtual Box ทำ VPS อยู่ 4 ตัวครับ

ป.ล. ตอนนี้ Server ทุกตัวใช้ gentoo อยู่ครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้ dis อื่นรก็ไม่มีปัญหาครับ

cloud บน linux แบบเพียว ๆ ไม่เคยเล่นเลยครับ. คงต้องถามคุณไอซ์

ที่เคยเล่นแล้วคือ vcloud จากค่าย vmware การ setup ค่อนข้างยาก (คนละเรื่องกับลง esxi ธรรมดาเลยครับ) เคยลองเทสบน server 3 ตัว. โดย ip ทั้งหมดจะต้องวิ่งไปได้ในทุก server ที่อยู่ใน cloud. จากการทดสอบสามารถ failover ได้ด้วยคุณสมบัติของ vmotion ผลที่ได้น่าพึงพอใจ.

cloudstack ครับ

จากที่เคยฟังพี่ไอซ์บรรยายนะครับ

CloudStrack น่าเล่นสุดครับ

แต่ว่าตัว CloudStrack เนี่ยถ้า scale มันไม่ใหญ่พอ จะไม่คุ้มนะครับ

ว่าแล้วก็อยากฟังพี่ไอซ์บรรยายอีก

ปล. รอพี่ไอซ์มาตอบแบบเป๊ะๆนะครับ

:beautifu2: :beautifu2: :beautifu2:

ตอบกันไปหมดแล้ว โว้วววว T_T

ผมเขียนระบบเองอะครับ

management+network แบบง่ายๆ dhcp + ebtables ธรรมดาๆ (ทำงานรวมกับ whmcs อีกที)
storage ใช้ sheepdog บวกกับ local snapshot ไปพลาง (กัน sheepdog พัง)
ส่วน virtualize ใช้ libvirt + qemu/kvm ครับ

จริงๆ แล้วจุดขายของ cloud อยู่ที่การทำให้ physical server ทำ utilization ถึง 80-90% ได้ตลอดมากกว่า (server ปกติจะมี peak กับ off peak)
เลยบอกว่าถ้าทำเล็กๆ ถึงมันจะเป็น cloud แต่มันก็คงไม่เต็มที่เท่าไหร่ครับ และ scale ไทยไม่ใหญ่พอ :slight_smile:

ซึ่งในทางปฏิบัติเป็นไปได้ยากมาก เว้น เสียแต่ว่าจะทำ hypervisor ใหญ่มากหน่อย และเศษที่เหลือของ cpu/ram เมื่อคำนวณเป็น % เทียบกับทั้งหมดของ hv แล้วนิดเดียว ก็พอจะทำเนาไปได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ