ใช้ centos 6 ครั้งแรกครับ ตั้ง ip ไม่ได้ ซะที

ผมเข้าไปแก้ใน setup แล้วครับ ตั้งค่าเหมือนของ centos 5 ทุกอย่าง

แต่ก็ยัง ping ไม่ได้ พอลองกลับไปลง centos 5 ก็ใช้งานได้ปกติ

ผมต้อง config ตรงไหนเพิ่มไหมครับ

ลองสั่ง /etc/init.d/iptables stop ดูยังครับ?

อาจจะติด Firewall ก็ได้นะครับ

ลองปิดดูแล้วครับ

ว่าแต่ ping จากไหน ไปไหนครับ? จากเครื่องออกไป หรือว่าจากข้างนอกเข้ามาครับ?

สั่ง ip -4 a กับ ip -4 ro list แล้วแปะผลลัพท์มาหน่อยครับ (เซ็นเซอร์ IP เครื่องคุณตัวสุดท้ายด้วยก็ได้ครับถ้าไม่มั่นใจ)

ปิงจากเครื่องออกไปครับ

ping gateway เจอมั๊ยครับ?

ไม่ได้ครับ

เหมือนยังไม่ได้เซท IP เลย รึไม่ก็ interface ไม่ขึ้น

ตอนเซท IP นี่เซทไงครับ ก้อปคอนฟิกมาหน่อย

ขอ ifconfig -a ด้วยครับ

ตั้งใน setup ครับ

Device Configuration
ก็ตั้งตามปกติใน eth0 แต่สองอันสุดท้ายผมใส่ dns ไปด้วยอะครับ แล้วก็ตั้ง dns ใน DNS Configuration ด้วยครับ

ส่วนตอนติดตั้งผมติดตั้งแบบ minimal เลือก base ตัวเดียวครับ

จอมันเล็กมากเลยครับ เลยเก็บมาได้ไม่หมด ขอโทษจริงๆครับ

:064:

cat /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0

ขอหน่อยครับ

นี่ครับพี่ไอซ์

perl -pi -e s/ONBOOT=no/ONBOOT=yes/g /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0

ifup eth0

แล้วลองดูครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ไอซ์มากเลยครับ
ขอบคุณพี่ๆด้วยนะครับ

:baa60776:

เข้ามาอ่านตกลงมันเป็นที่อะไรหรอครับ มันไม่บูท lan auto หรอครับ:th_113_:

แลนมันไม่ autostart หลังจากบูทเสร็จครับ

ขอบคุณครับ ท่าน rtsp