มือใหม่รบกวนเรื่อง Bandwidth ครับ

สวัสดีครับ อยากรบกวนพี่เรื่อง bandwidth ครับ
คือผมจะทำ web อยากให้หน้า contact us มีการ attatch file มากับ mail ได้ด้วย
ไม่ทราบว่าถ้ามีการ attatch file มา traffic จะวิ่งผ่านที่ server webผมไหมครับ
หรือว่าจะออกไปทางอื่นแทนครับ

คือว่าweb ผมมี bandwidth จำกัดครับ :stuck_out_tongue: กลัวว่าจะเปลืองครับ

ขอบคุณมากครับ

ก็นับนะครับ แต่ “น่าจะ” นับแค่ขาเข้า (ตอนคน upload แฟ้มเข้ามา) ยกเว้น cp บางตัวที่มีการนับ traffic ของ mail ด้วย แต่มีไม่เยอะหรอก

ส่วนใหญ่จะนับนะครับ แต่จะนับเป็นขาเข้าอย่างทีคุณ iCeZ บอกแต่ไม่ต้องไปซีเรียสหรอกครับ

เพราะไฟล์พวกนี้เราไม่ได้ใช้ทุกวัน

เช่น ถ้าทุกวัน มีลูกค้าแนบไฟล์มาหาเราวันละ 300 ฉบับ ฉบับละ 100K รวมแล้วก็ 30 MB ต่อวัน

1เดือนก็ 900 MB ยังไม่ถึง 1 GB เลยครับ สบายๆ ครับ :lol: ไม่ต้องกังวล

ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน :slight_smile: