ไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่าง Bandwidth 100gb/M กับ ฺBandwidth 100 gb

ไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่าง Bandwidth 100gb/M กับ ฺBandwidth 100bg

คือผมมองหา Reseller อยู่ครับ แต่ยังติดใจตรงที่ว่า bandwidth น่ะครับ ไม่เข้าใจ ระหว่าง Bandwidth 100gb ต่อเดือน กับ ฺBandwidth 100gb ที่เขียนไว้อย่างนี้เฉยๆ ความแตกต่างกันมันเยอะไหมครับ

100bg ไม่มีนะครับ หน่วยวัดขนาดข้อมูลนี้

น่าจะเป็นการเขียนผิดมากกว่าครับ

Bandwidth 100gb/M หมายถึงใช้ได้ 100gb ต่อเดือนครับ
ส่วน Bandwidth 100gb หมายถึงใช้สาย uplink 100mb

ลองคิดดูใหม่อีกทีครับ

อ่อๆ พิมพ์ผิดอ่ะครับ

แล้วอย่างไหนมันคุ้มกว่ากันอ่ะครับผม ยังงงๆ ในกรณีระบุไว้ว่า

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ
BW = B/W = Bandwidth = ความกว้างของสายข้อมูลที่สามารถวิ่งได้ (ประมานความกว้าง ท่อน้ำอ่ะ)

ส่วน 100 GB/m คงประมานว่า Data Tranfer = ปริมานข้อมูลเข้าออก 100GB/m

รึเปล่าหว่า…

เอาไงดีว่า ถ้าจะผมถามผิด เดี๋ยวหาตัวอย่าง plan ที่เค้าตั้งไว้มาให้ดูนะครับ

Package Silver

• Disk Space 5 GB
    - Data Transfer 100 GB
  • ใช้ได้ 3โดเมน
  • MySQL 15 Unlimited
  • Email Accounts Unlimited
  • 1,000บาท/ปี

ตรงที่เค้าระบุว่า Data Transfer 100 GB เฉยๆ กับ ระบุว่าต่อเดือน นี่เหมือนกันไหมครับ

อธิบายง่ายๆนะ

ฺBandwidth (BW) จริงๆแล้วใช้เรียกความกว้างของสัญญาณ เช่น lan 100Mbit คือรับส่งข้อมูลได้เร็ว 100Mbit ต่อวินาที

ส่วนทางด้านโฮสติ้งนั้นจะมีพื้นที่เก็บข้อมูลเป็น MB หรือ GB กับ อัตราการโอนถ่ายข้อมูล (Data Transfer, D/T) ซึ่งหลายๆโฮสมักเอาคำว่า Bandwidth (BW) มาใช้แทน D/T แบบผิดๆ

ซึ่ง package โฮสติ้งแต่ละที่ก็จะให้แตกต่างกันไป แต่ทั้งนี้ไม่ว่าจะใช้คำว่าอะไร ก็จะหมายถึงปริมาณข้อมูลที่เข้าออก server ต่อเดือนเหมือนกัน

เช่น
D/T 10GByte ต่อเดือน แต่ละที่อาจเขียนแตกต่างกันไปดังนี้
Data Transfer 10GB
Data Transfer 10gb
D/T 10GB
Bandwidth 10GB
BW 10GB
B/W 10gb
โดยอาจจะมีคำว่า ต่อเดือน หรือ /m ต่อท้ายหรือไม่ก็ได้ เป็นที่รู้กันว่านับต่อเดือน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อความแน่ใจและ ไม่ถูกเอารัดเอาเปรียบ ก็สอบถามผู้ให้บริการให้แน่ใจอีกครั้ง ก่อนตัดสินใจจ่ายเงิน

แต่หากที่ใหนใช้่คำว่า Bandwidth แล้วค่าเป็น 100Mb หรือ 1Gb เขาอาจจะหมายถึงความเร็วของสาย lan ก็ได้ ซึ่งแบบนั้นก็จะต้องมีบอกค่า Data Transfer ต่อเดือนอีกค่าหนึ่งด้วย

เคลียร์เลยครับ ต้องขอโทษด้วยครับที่ผมใช้คำผิด จาก Bandwitdth กับ Data tranfer ผมสับสนเองครับ ขออภัยจริงๆครับ สรุปแล้วคือควรถามผู้ให้บริการใช่หรือไม่ครับว่า Data Tranfer ที่ระบุไว้เป็นต่อเดือนใช่หรือไม่

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

ขอบคุณพี่แมนมากๆ ครับ เห็นใช้กันผิดหลายที่ รวมผมด้วย
โฮสเมืองนอกก็ชอบใช้คำว่า unlimited bandwidth ครับ