ค่าบริการปลดล็อกโดเมนเนม & AUTH CODE ของ .org

หลายปีก่อน ผมทำเวบให้ลูกค้าโดยการไปเช่าโฮส และจดโดเมนเนมจาก บริษัทต่างๆ มาวันนี้ พอจะทำเองได้แล้ว ก็เลยจะย้าย โดเมนเนม จากที่จดไว้กับที่อื่นมาจดเอง พอเมลไปคุยกับผู้ที่รับจดรายเดิม เขาคิดค่าบริการปลดล็อกโดเมนเนม 500 บาท (จดใหม่กับเขา 600.-) เลยสงกะสัยครับ มีที่ไหนเป็นแบบนี้บ้างครับ ที่ลูกค้าให้ปลดล็อกให้แล้วคิดเงินเนี่ย ถ้าซัก 100.- ก็ยังพอจะช่วยน่ะครับ แต่เนี่ย 500.- เชียว
อีกคำถามที่ยังสงสัย เกี่ยวกับการโอนย้าย .org ที่ onlinenic ต้องมี AUTH CODE ด้วย ผู้จดรายเดิมไม่ยอมแจ้งให้เรา ทำไงดีครับ ขืนขอไปสงสัยเขาคิดค่าบอกผมอีก 500.- แน่เชียว กลายเป็น โดเมนเนมลูกค้ารายนี้ของผม โดนเรียกค่าไถ่ไปซะแล้ว จะเรียกกรรม ดีไหมเนี่ย

ลองคุยกับ onlinenic โดยตรงสิครับ

บริษัท xxx ที่ผมจดโดเมนเป็น resaler ของ tucow ครับผม ผมจะย้ายจาก tucow มาเป็น onlinenic ซึ่งผมเป็น resaler เองครับ ทีนี้บริษัท xxx นี้เหละครับที่จะเก็บค่า ปลดล็อก ผม 500.- ผมก็เลยอยากรู้ว่า ที่อื่นคิดค่าบริการกันแบบนี้ไหมครับ (โหดไปหน่อย)

บริษัท xxx ที่ผมจดโดเมนเป็น resaler ของ tucow ครับผม ผมจะย้ายจาก tucow มาเป็น onlinenic ซึ่งผมเป็น resaler เองครับ ทีนี้บริษัท xxx นี้เหละครับที่จะเก็บค่า ปลดล็อก ผม 500.- ผมก็เลยอยากรู้ว่า ที่อื่นคิดค่าบริการกันแบบนี้ไหมครับ (โหดไปหน่อย)

โดยปกติย้ายออกเขาไม่คิดกันหรอกครับ

จะคิดก็เฉพาะกรณีย้ายเข้า และต่ออายุให้เรา 1 ปี

:huh:

ที่คุณ bunpot กล่าวมาถูกต้องแล้วค่ะ ย้ายออกแล้วเสียเงินมีอยู่กรณีเดียว คือ หากโดเมนของคุณหมดอายุแล้ว เขาต่อไว้ให้ ก็จำเป็นต้องจ่ายค่าต่ออายุให้เขานะคะ แต่ถ้ายังไม่หมดอายุ ก็ไม่ควรที่จะเรียกเก็บค่าย้ายออก… ที่ swh ถ้าลูกค้าแจ้งความจำนงค์เข้ามา เราก็จะดำเนินการให้ทันที เพราะถือว่าโดเมนเนม เป็นกรรมสิทธิ์ของลูกค้า 100% เว้นแต่ว่าหากผู้ที่แจ้งมาไม่ได้เป็นตัวลูกค้าเอง ก็ต้องขอหนังสือมอบอำนาจมาเป็นรายลักษณ์อักษรค่ะ :angel:

บริษัท xxx ที่ผมจดโดเมนเป็น resaler ของ tucow ครับผม

เข้าไปที่นี่เลยครับ ของ tucows โดยตรง ( opensrs )
จะมีรายละเอียดเกี่ยวกับ auth code ของโดเมนคุณด้วย หาให้ดี

แต่ที่จำได้ไม่ถนัด ไม่แน่ใจว่า ยังมีเมนูการปลดล็อกหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะมี เพราะปีก่อนเคย transfer .org จากที่นี่ออกมา 2 ตัว

ลองดูครับ เผื่อไม่ต้องเสียเงินโดยใช่เหตุ

https://manage.opensrs.net/

:dgrin:

ขอบคุณคุณ aicp และคุณนุช ที่แนะนำครับ
เดี๋ยวโทรหาลูกค้าขอ user name กับ password เข้าที่หน้า manage ของ opensrs ก่อนครับ จะมาแจ้งผล อีกทีครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

เจอแล้วครับ อยู่ที่ menu extra domain
ตอนนี้แจ้งโอนย้าย ที่ onlinenic ได้แล้วด้วยครับ
งานนี้เลยยอมจ่ายล่วงหน้าให้ลูกค้าก่อน
โอนโดเมน ที่เหลือ แต่ยังไม่ใกล้หมดอายุ ออกมาหมดเลย (กระเป๋าเบาไปเลย) กลัวโดนเรียกค่าไถ่ 555
ทีนี้ก็เหลือแต่รอแล้วละครับ ว่าจะสำเร็จทั้งหมดไหม

เจอแล้วครับ อยู่ที่ menu extra domain
ตอนนี้แจ้งโอนย้าย ที่ onlinenic ได้แล้วด้วยครับ
งานนี้เลยยอมจ่ายล่วงหน้าให้ลูกค้าก่อน
โอนโดเมน ที่เหลือ แต่ยังไม่ใกล้หมดอายุ ออกมาหมดเลย (กระเป๋าเบาไปเลย) กลัวโดนเรียกค่าไถ่ 555
ทีนี้ก็เหลือแต่รอแล้วละครับ ว่าจะสำเร็จทั้งหมดไหม

ยินดีด้วยนะครับ

แต่เอ๊ะ บ. ไหนนะ ทำกันได้ ถึงขั้นต้องเรียกค่าไถ่ กันได้ ทั้งๆ ที่โดเมนยังไม่หมดอายุ :ph34r:

บริษัท xxx คงไม่อยากให้ลูกค้าย้ายออกน่ะครับ
ก็เลยเรียกค่าบริการแพง ๆ
เพราะถ้าเอา 500 มาบวกกับค่าต่ออายุของ onlinenic มันจะแพงกว่าต่ออายุกับบริษัท xxx ไงครับ

ถ้าเป็นลูกค้าบางคนอาจเสียดาย ก็อาจจะยอมต่ออายุแทน
การย้าย .org จำเป็นต้องเอา AUTH CODE มาให้ได้ครับ
staff ของ onlinenic ไม่สามารถช่วยอะไรได้