ขกคำแนะนำเรื่องการใช้ apache + vsftpd หน่อยครับ

สวัสดีครับ

ตอนนี้ทดลองติดตั้ง vsftpd ใช้งาน ติดปัญหา แบบนี้ครับ

1. ผมสร้าง user ให้ใช้งาน ftp ด้วยกลุ่มเดียวกับ user ของ apache (ไม่รู้ถูกวิธีรึป่าว)

2. ผม config vsftpd ให้พออัพโหลดไฟล์ เข้าไปแล้ว เป็น 755 (กะว่าให้ apache อ่านได้) มันก็ใช้ได้ปกติดี

ปัญหามันอยู่ตรงนี้

1. ถ้าผม ftp ไปสร้างโฟล์เดอร์ใหม่ขึ้นมา ในนั้น แล้วอัพโหลดไฟล์เข้าไปในโฟล์เดอร์นั้น apache จะอ่านไม่ได้ครับ ขึ้น 403 เลย

พยายามหาข้อมูลดูแล้ว งงจริงๆ ว่าต้องทำยังไง

ลองเช็คดูว่า
folder ที่สร้างใหม่ owner เป็นอะไร และ permission เป็นอะไร
แล้วเทียบดูกับไฟล์ที่ upload ผ่าน ftp ว่า owner เดียวกันหรือเปล่า

ปล. permission สำหรับ file เป็น 644 ก็พอ

ลองเช็คดูว่า
folder ที่สร้างใหม่ owner เป็นอะไร และ permission เป็นอะไร
แล้วเทียบดูกับไฟล์ที่ upload ผ่าน ftp ว่า owner เดียวกันหรือเปล่า

ปล. permission สำหรับ file เป็น 644 ก็พอ

• 1 ขอบคุณครับ

แต่ก่อนเคยติดปัญหานี้ใน centos (selinux)
ต้อง chcon
ในกรณีที่แก้ permission ยังไงก้อยังติดให้นึกถึงอันนี้ไว้ด้วย

ตอนนี้ผมปรับให้อัพไปเป็น 644 ตามคำแนะนำแล้วครับ

file_open_mode=0666
local_umask=023

ปรากฏว่า ใช้ได้หมดแล้ว งงเลยผม เกี่ยวกันด้วยเหรอ

ไฟล์ที่อัพไปเป็น 0644 อยู่ owner ที่อัพเข้าไป group เดี๋ยวกับ apache
โฟล์เดอร์ที่สร้างใหม่เป็น 0754 อยู่ owner ที่อัพเข้าไป group เดี๋ยวกับ apache เหมือนแบบเดียวกันไฟล์ครับ

งงเลยว่าเป็นอะไร ตื่นมาเมื่อเช้าผมแค่แก้ จาก

file_open_mode=0777
local_umask=011

เป็นอย่างด้านบน ตามคำแนะนำเฉยๆ เอง