เอาวินโดว์ ลง Apache แล้วใช้เป็น server จริงได้มั้ยครับ

เอาวินโดว์ ลง Apache แล้วใช้เป็น server จริงได้มั้ยครับ สามาถลง DNS และลงหลายโดเมนได้หรือไม่

ได้ครับ

แนะนำ Appserv ครับมีให้สมบูรณ์ครบรูปแบบ

แต่ระวังโดนเจาะน้อ

เล่น apache น่าลง linux นะครับ

เมื่อก่อนก็ไม่ได้เหมือนกัน แต่ซักพักก็ง่าย ตอนนี้กับทํา win server ไม่เป็น

รับเซิฟเวอร์ใช้งานได้จริงครับ user เข้าได้ใช้งานตามปกติ

แต่รับโหลดได้ไม่เยอะแค่นั้นเองครับ

เพราะ มันต้องเรียกผ่าน lib ของ พวก emulator อย่าง cygwin ทำให้ overhead ค่อยข้างเยอะ

ผนวกกัน windows ที่ยังจัดการเรื่อง multithread และ memory ได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ถ้าจะใช้ Windows ก็ใช้ IIS ไปเลยครับ

ทำได้ครับ. ปัญหามีอย่างเดียวคือรองรับ connection ได้น้อยกว่าทำบน linux ครับ

จะใช้พวกโปรแกรมสำเร็จรูปหรือจะ compile เองก็ได้ครับ เอาแบบได้ครบ ๆ ก็ xampp ก้ได้ครับ

แนะ xampp อีกตัวครับ

ลงงานกว่า + ถอนง่ายกว่า เพราะมันจะไม่ไปยุ่งกับ dir อื่นเลย

เอาวินโดว์ ลง Apache แล้วใช้เป็น server จริงได้มั้ยครับ

ตอบ ได้ครับ

สามาถลง DNS และลงหลายโดเมนได้หรือไม่

ตอบ ได้ครับ เข้าไปแก้ใน config เพิ่ม vhost เอาครับ