ทำให้ apache + php ไม่สนใจเรื่องตัวเล็กตัวใหญ่ ต้องเซ็ตที่ไหนคับ

คือพอดีโปรแกรมเมอร์ดันเขียนเรียก path ด้วยตัวใหญ่ครับแต่ชื่อไฟล์เป็นตัวเล็ก ผมจะไปตั้งค่าใน apache + php ยังไงให้มันไม่สนใจเรื่อง ตัวเล็กตัวใหญ่ เวลาเรียก path ครับ

format hdd ลงเป็น windows ครับ

เป็นคำตอบสุดท้าย ครับ สุดยอดจริงๆ กับคำตอบนี้ (คนอ่านแอบยิ้มเล็กน้อย)

ตอนกำหนด spec นั้น ไม่ได้กำหนดเหรอครับว่า server เป็นอะไร

จ้างเค้าเขียน หรือว่า คนใน บ.

ถ้าจ้าง

โปรแกรมเมอร์ต้องเป็นคนแก้ให้ (ถ้าจ่ายเงินยังไม่ครบ)

ลองใช้ Netbeans สั่ง refector ดูนะครับผมใช้บ่อย หรือไม่ก็สั่ง search แล้วแก้ที่ละอันเลย

แนะนำให้ไล่แก้ code โปรแกรมจะดีที่สุด แม้ว่าจะใช้ module ของ apache ช่วยได้ แต่ก็จะเปลืองทรัพยากรเครื่องโดยใช่เหตุ ในการต้องตรวจสอบระหว่า request และ อ่านไฟล์ว่าตัวใหญ่ หรือตัวเล็ก

อ่า…คงไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกครับ พอดีทำได้แล้ว ตามนี้ครับ

ของผมเป็น debian 4-5 นะครับ

การที่ turn off case sensitive บน apache2 นั้นต้องใช้ module check_speling ชื่อตลกดีนะ

1.เช็คดูก่อนว่าติดตั้ง mod speling ปกติมันจะมาพร้อมตอนติดตั้ง apache เลยครับใช้คำสั่งนี้

a2enmod speling

Module speling already enabled

ถ้ามันเป็นแบบด้านบนนี้ก็สบายใจได้ว่าติดตั้ง mod ได้แล้วแต่ว่า…มันยังไม่เปิดใช้ครับวิธีการเปิดคือ

2.ไปสร้างไฟล์ชื่อ speling.conf ตามที่อยู่ด้านล่างนี้ครับ

#vi /etc/apache2/mods-available/speling.conf

แล้วตามด้วยข้อความเปิดใช้แบบนี้ครับ

<IfModule mod_speling.c>

CheckSpelling On

</IfModule>

3.สุดท้าย reload apache2 ครับ

/etc/init.d/apache2 reload

Reloading web server config: apache2.

จบครับ

น่าจะแก้ไขโค๊ดดีกว่านะ

โฮสส่วนตัว มี app เดียวครับ ลูกค้าเลยไม่ค่อยแคร์ แบบว่ารวย(แต่เขือ) อุอุ

เกิดวันหน้ามีเพิ่มมาแล้วจะงานเข้า เหอๆ

แก้โค๊ดให้จบเลยดีกว่าครับ ไม่งั้นอีกหน่อยพอเยอะขึ้นเรื่อยๆแล้วจะขี้เกียจทำครับ

Linux เก็บไฟล์แบบ case sensitive ดังนั้นโอกาสมีไฟล์ Filename.txt fIlename.txt filename.TXT อยู่ในระบบจึงเป็นไปได้

การเขียน code ที่ดีต้องมีการป้องกันตรวจสอบเรื่องพวกนี้ ว่าจะให้มีชื่อไฟล์ซ้ำกันแบบนี้ได้หรือเปล่า

หรือในตอนจัดเก็บไฟล์ที่สร้างขึ้นใหม่ ก็ให้มีการแปลงชื่อที่ตั้งมาเป็น lower case ก่อนที่จะบันทึกไฟล์

เวลาเรียกใช้ก็เรียกเป็น lower case ปัญหาก็จะไม่เกิด

ของผมชอบใช้ ตัวใหญ่ เป็นชื่อตัวแปรที่สำคัญๆจริงๆ

แล้วใช้ตัวแปรตัวเล็กมารับค่ามาิีอีกที เวลาจะทำอะไรก็ทำกับตัวเล็ก

นำแนะนำข้างบนนี้เป็นวิธีที่สมควรทำครับ แต่…โปรแกรมเมอร์บางท่านความรู้ไม่เท่ากัน วิธีการและมาตราฐานก็ต่างกันด้วยครับ จึงเป็นการยากครับที่ผมจะสอนเค้าครับ ยิ่งเป็นลูกค้าด้วยยิ่งอธิบายยากครับ (ผมเองก็ไม่ได้เทพมาจากไหน)

บางครั้งเทคนิค ก็ไปไม่ค่อยได้กับเรื่องค้าๆขายๆ เงินๆทองๆ ครับ

อ่ะแวะมาแจกกิปให้